સર્વોચ્ચ અદાલતે સ્પાઇસજેટ દ્વારા કલાનિતિ મારનને ચૂકવવામાં આવતી આર્બિટ્રલ રકમ માટે નિર્દેશ આપ્યો છે

રોકડની તંગીવાળી એરલાઇનને મોટો ફટકો પડી શકે છે

by Bansari Bhavsar

સ્પાઇસજેટ માટે મોટો આંચકો, રૂ. 75 કરોડ ચૂકવવામાં નિષ્ફળતા બાદ, સુપ્રીમ કોર્ટે કલાનિથિ મારનને એરલાઇન દ્વારા ચૂકવવામાં આવેલી રૂ. 380 કરોડની સમગ્ર લવાદ રકમ માટે નિર્દેશ આપ્યો છે.આનાથી રોકડની તંગીવાળી એરલાઇનને મોટો ફટકો પડી શકે છે.મારન રૂ. 380 કરોડના બાકી આર્બિટ્રલ એવોર્ડ લેણાંનો દાવો કરી રહ્યા છે. સુપ્રીમ કોર્ટે અવલોકન કર્યું છે કે સંદેશો જવો જોઈએ કે વ્યવસાય વ્યાપારી નૈતિકતા સાથે થવો જોઈએ.સુપ્રીમ કોર્ટે સ્પાઇસજેટને એક્સ્ટેંશન આપવાનો ઇનકાર કર્યો, અગાઉના આદેશ મુજબ મારનને રૂ. 75 કરોડ ચૂકવવામાં નિષ્ફળ રહેવા બદલ એરલાઇનને ઠપકો આપ્યો. સુપ્રીમ કોર્ટે અવલોકન કર્યું છે કે “જો આદેશોનું પાલન કરવામાં ન આવે તો, પરિણામોનું પાલન કરવું જોઈએ, “વ્યાપારી નૈતિકતા” સુનિશ્ચિત કરવાનો આ એકમાત્ર રસ્તો છે.સુપ્રીમ કોર્ટે સ્પાઇસજેટને “લક્ઝરી લિટીગેશન”માં સામેલ કરવા માટે ફટકાર લગાવી, કહ્યું કે એરલાઇન એક સારી એડીવાળી પાર્ટી છે, જે વકીલોની બેટરીના રૂપમાં દેખાય છે.જૂનમાં, દિલ્હી હાઈકોર્ટે 13 ફેબ્રુઆરી, 2023ના સુપ્રીમ કોર્ટના આદેશ મુજબ સ્પાઈસજેટને કુલ રૂ. 380 કરોડ જમા કરવાનો આદેશ આપ્યો હતો. 13 ફેબ્રુઆરી, 2023ના રોજ સુપ્રીમ કોર્ટના નિર્દેશ મુજબ સ્પાઈસજેટ ત્રણ મહિનામાં રૂ. 75 કરોડની ચુકવણી કરવામાં નિષ્ફળ રહી હતી. સુપ્રીમ કોર્ટે 13મી ફેબ્રુઆરીના રોજ કહ્યું હતું કે ‘જો સ્પાઈસજેટ ડિફોલ્ટ થશે, તો પુરસ્કાર તેની સંપૂર્ણ રીતે એક્ઝિક્યુટેબલ થઈ જશે. હવે કુલ વ્યાજની જવાબદારી ફેબ્રુઆરીમાં રૂ. 362 કરોડની સામે રૂ. 380 કરોડ છે.આઠ વર્ષ જૂના કેસમાં આ લેટેસ્ટ ટ્વિસ્ટ છે. 2015 માં, મારન અને તેમની કંપની કેએએલ એરવેઝે સ્પાઇસજેટમાં 58.46 ટકા હિસ્સો અજય સિંહને 2 રૂપિયામાં વેચ્યો હતો. શેર ટ્રાન્સફર એગ્રીમેન્ટ હેઠળ સ્પાઈસજેટે વોરંટ અને પ્રેફરન્સ શેર આપવાના હતા જેના માટે મારને રૂ. 679 કરોડ ચૂકવ્યા હતા.જો કે, મારને 2017માં કોર્ટમાં જઈને કહ્યું કે ન તો તેને શેર મળ્યા અને ન તો તેણે તેના માટે ચૂકવેલા પૈસા. હાઈકોર્ટે આ કેસને આર્બિટ્રેશન માટે મોકલ્યો હતો.જુલાઇ 2018 માં, મારન આર્બિટ્રેશન જીત્યા અને સ્પાઇસજેટને રૂ. 579 કરોડ ઉપરાંત વ્યાજ ચૂકવવાનું કહેવામાં આવ્યું, પરંતુ નુકસાની માટે રૂ. 1,323 કરોડનો તેમનો દાવો નકારી કાઢ્યો. બહુવિધ અપીલો પછી, આખરે ફેબ્રુઆરી 2023 માં, સુપ્રીમ કોર્ટે એરલાઇનને કલાનિતિ મારનને કુલ રૂ. 572 કરોડ ચૂકવવા જણાવ્યું હતું, જે રૂ. 75 કરોડના પ્રારંભિક હપ્તાથી શરૂ થાય છે. સ્પાઇસજેટને રૂ. 270 કરોડની બેંક ગેરંટી આપવા અને બાકીની રકમ રોકડમાં ચૂકવવા પણ કહેવામાં આવ્યું હતું.

Related Posts

1 comment

najlepszy sklep April 15, 2024 - 10:33 pm

Wow, superb blog layout! How lengthy have you been blogging for?
you made blogging look easy. The full look of your website is
great, let alone the content! You can see similar here sklep

Reply

Leave a Comment