આવતીકાલે સુપ્રીમ કોર્ટની સુનાવણી પહેલા કેન્દ્રએ કલમ 370 નાબૂદ કરવાનો બચાવ કર્યો

by Bansari Bhavsar
news inside sc hearing before news

સુપ્રીમ કોર્ટ જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં કલમ 370 નાબૂદીને પડકારતી અરજીઓની સુનાવણી શરૂ કરવાના એક દિવસ પહેલા, કેન્દ્રએ કહ્યું કે તેના નિર્ણયથી પ્રદેશમાં “અભૂતપૂર્વ સ્થિરતા અને પ્રગતિ” થઈ છે

સોમવારે દાખલ કરાયેલી નવી એફિડેવિટમાં, કેન્દ્રએ 2019માં જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં કલમ 370 નાબૂદ કરવાના તેના નિર્ણયનો બચાવ કર્યો હતો. કલમ 370 નાબૂદ કરવાને પડકારતી અરજીઓનો વિરોધ કરતાં, કેન્દ્રએ દલીલ કરી હતી કે પથ્થરબાજીની ઘટનાઓ, જે 1,767 સુધી પહોંચી હતી. 2018, હવે 2023 માં સંપૂર્ણપણે બંધ થઈ ગયું છે.20 પાનાના સોગંદનામામાં, કેન્દ્રએ પ્રદેશમાં શાંતિ અને વિકાસને પ્રોત્સાહન આપવા માટે લેવામાં આવેલા વિવિધ પગલાઓની ગણતરી કરી, જેમાં જણાવ્યું હતું કે “આ ઐતિહાસિક પગલાથી પ્રદેશમાં સ્થિરતા, શાંતિ, વિકાસ અને સુરક્ષા આવી છે”.એફિડેવિટમાં વધુમાં દર્શાવવામાં આવ્યું છે કે આતંકવાદ વિરોધી દૃઢ કાર્યવાહીને કારણે આતંકવાદી ઇકોસિસ્ટમનો નાશ થયો છે, જેના પરિણામે આતંકવાદી ભરતીમાં 2018માં 199 થી 2023માં 12નો નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે.”જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં જીવનના તમામ ક્ષેત્રોમાં વ્યાપક વૃદ્ધિ, વિકાસ અને પ્રગતિ થઈ છે, અને લદ્દાખ સંસદીય શાણપણના પુરાવા તરીકે ઊભું છે. બંધારણીય ફેરફારો લોકશાહી રીતે હાથ ધરવામાં આવ્યા પછી, પાયાની લોકશાહીને મજબૂત કરવા માટે મોટા પગલાં લેવામાં આવ્યા હતા,” એફિડેવિટ ઉમેર્યું.કેન્દ્રના પગલાને યોગ્ય ઠેરવતા, એફિડેવિટમાં જણાવાયું હતું કે, “પ્રદેશના તમામ રહેવાસીઓ દેશના અન્ય ભાગોમાં નાગરિકોને ઉપલબ્ધ અધિકારોનો આનંદ માણી રહ્યા છે.”પ્રદેશમાં પ્રવાસીઓની સંખ્યામાં વધારો થવાને ટાંકીને, કેન્દ્રએ હાઇલાઇટ કર્યું, “નિર્ણય પછી ખીણમાં પ્રવાસીઓની મુલાકાતોમાં નોંધપાત્ર વધારો થયો છે. ડિસેમ્બર 2022 સુધીમાં, 1.88 કરોડ પ્રવાસીઓએ મુલાકાત લીધી છે. ત્યાં યોજાયેલી G20 બેઠકમાં વોટરશેડ ઇવેન્ટ હતી. ખીણમાં પ્રવાસનના ઇતિહાસમાં.”કેન્દ્રએ વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, “ત્રણ દાયકાની ઉથલપાથલ પછી આ પ્રદેશમાં જીવન સામાન્ય સ્થિતિમાં પાછું આવ્યું છે. લોકોએ પરિવર્તનને સ્વીકાર્યું છે, શાંતિ, સમૃદ્ધિ અને સ્થિરતાનો આનંદ માણ્યો છે.”

ભારતના મુખ્ય ન્યાયાધીશ ડી વાય ચંદ્રચુડની આગેવાની હેઠળની પાંચ જજોની બેન્ચ આ કેસની સુનાવણી કરશે અને મંગળવારે સુનાવણીનું શેડ્યૂલ નક્કી કરશે. 2019 માં દાખલ કરાયેલી અરજીઓની બેચને ડિસેમ્બર 2019 માં ભારતના તત્કાલિન મુખ્ય ન્યાયાધીશ એન વી રમનાની આગેવાની હેઠળની પાંચ જજોની બંધારણીય બેંચને મોકલવામાં આવી હતી.અરજીઓ 5 ઓગસ્ટ, 2019 ના રાષ્ટ્રપતિના આદેશને પડકારે છે, જેણે કલમ 370 નાબૂદ કરી હતી.કલમ 370 હેઠળ, જમ્મુ અને કાશ્મીરના લોકોને 1954 થી ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ ઓફ એક્સેસેશન અનુસાર વિશેષ અધિકારો અને વિશેષાધિકારો આપવામાં આવ્યા છે.ત્યારબાદ, જમ્મુ અને કાશ્મીર (પુનઃસંગઠન) અધિનિયમ 2019 અમલમાં આવ્યો, રાજ્યને જમ્મુ અને કાશ્મીર અને લદ્દાખના કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં વિભાજિત કરી.

અરજદારોમાં વકીલો, કાર્યકરો, રાજકારણીઓ અને નિવૃત્ત સરકારી કર્મચારીઓની શ્રેણી સાથે ટોચની અદાલતને આ બાબતે બહુવિધ અરજીઓ મળી છે.અરજીકર્તાઓમાં એડવોકેટ એમએલ શર્મા, જમ્મુ અને કાશ્મીર સ્થિત વકીલ શાકિર શબીર, નેશનલ કોન્ફરન્સના લોકસભા સાંસદો મોહમ્મદ અકબર લોન અને જસ્ટિસ (નિવૃત્ત) હસનૈન મસૂદી અને શેહલા રશીદનો સમાવેશ થાય છે.અન્ય અરજીકર્તાઓમાં J&K માટે ગૃહ મંત્રાલયના ઇન્ટરલોક્યુટર્સ જૂથના ભૂતપૂર્વ સભ્ય રાધા કુમાર, J&Kના ભૂતપૂર્વ મુખ્ય સચિવ હિન્દલ હૈદર તૈયબજી, નિવૃત્ત એર વાઇસ માર્શલ કપિલ કાક, નિવૃત્ત મેજર જનરલ અશોક કુમાર મહેતા, અમિતાભ પાંડે, ભૂતપૂર્વ સચિવનો સમાવેશ થાય છે. ભારત સરકારની આંતર-રાજ્ય પરિષદ અને ભૂતપૂર્વ કેન્દ્રીય ગૃહ સચિવ ગોપાલ પિલ્લઈને.

Related Posts