મણિપુર હિંસા: ITLF મેઇતેઇ સમુદાય સામે હિંસામાં સામેલ થવા બદલ માફી માંગી

એક મહિના કરતાં વધુ સમયથી હિંસાથી ઘેરાયેલા મણિપુરમાં શાંતિની નવી કિરણ દેખાઈ રહી છે. ઈન્ડીજીનિયસ ટ્રાઈબલ લીડર ફોરમ (આઈટીએલએફ) એ બુધવારે એક નિવેદન જારી કરીને જણાવ્યું હતું કે તેઓએ કુકી જો સમુદાયના લોકોનું બ્રેઈનવોશ કર્યું હતું અને મીતાઈ સમુદાય સામે હિંસા ભડકાવી હતી.

by Bansari Bhavsar
manipur itlf news inside

ચુરાચંદપુર: ઈન્ડીજીનસ ટ્રાઈબલ લીડર ફોરમ (આઈટીએલએફ) એ બુધવારે મણિપુરમાં કુકી જો સમુદાયની માફી માંગી છે. તેમણે કહ્યું કે ઈન્ડીજીનિયસ ટ્રાઈબલ લીડર્સ ફોરમ એક અગ્રણી સંસ્થા છે જે આદિવાસી સમુદાયોના કલ્યાણ અને એકતા માટે પ્રતિબદ્ધ છે. સંસ્થાને ખેદ છે કે તેણે કુકી સમુદાયને મેઇતેઈ સમુદાય વિરુદ્ધ ગેરમાર્ગે દોર્યો અને સમુદાયના લોકોને હિંસામાં સામેલ કર્યા. ITLF કૂકી જૉની માફી માંગે છે.

એક સત્તાવાર નિવેદનમાં, ITLF એ કહ્યું કે તે હિંસાના કૃત્યોને માન્યતા આપે છે જે ગેરમાર્ગે દોરવામાં આવી હતી. નિર્દોષ કૂકીના કમનસીબ સંઘર્ષમાં પરિણમે જૉ લોકોનું બ્રેઈનવોશ કર્યું. તે મણિપુરમાં મેઇતેઈ લોકો વિરુદ્ધ હિંસામાં સામેલ હતો. સંસ્થાએ વધુમાં કહ્યું કે તે માને છે કે મિશનનો સાર વિવિધ સ્વદેશી સમુદાયો વચ્ચે સંવાદિતા, પરસ્પર આદર, શાંતિ અને સહઅસ્તિત્વને પ્રોત્સાહન આપવાનો છે.

નિર્દોષ કૂકી એવા લોકો માટે નિષ્ઠાપૂર્વક માફી માંગે છે જેઓ: “તે ભારે હૃદય સાથે છે કે અમે સ્વીકારીએ છીએ કે અમે આ મુખ્ય સિદ્ધાંતોને પૂર્ણ કરવામાં નિષ્ફળ ગયા,” નિવેદનમાં કહેવામાં આવ્યું છે. જેના કારણે અણધાર્યા પરિણામો આવ્યા. જેના કારણે કુકી જો અને મીતેઈ બંને સમુદાયને અસર થઈ હતી. એક સત્તાવાર નિવેદનમાં માફી માગતા સંગઠને કહ્યું કે અમે તે નિર્દોષ કૂકીઝ માટે દિલથી માફી માંગીએ છીએ જે લોકો છે. જેમણે અમારા પર ભરોસો કર્યો અને અજાણતા જ સંઘર્ષમાં સામેલ થયા.

પરિસ્થિતિને સુધારવા માટે તમામ પ્રયાસો કરશે: ITLF એ પણ તેના નિવેદનમાં કહ્યું કે તે પરિસ્થિતિને સુધારવા માટે તમામ પ્રયાસો કરશે. આમાં બે સમુદાયો વચ્ચે ખુલ્લા સંવાદ, પુનઃસ્થાપનના પગલાં અને તેની સંસ્થાકીય પ્રક્રિયાઓ અને નિર્ણય લેવાની રચનાની પારદર્શક સમીક્ષાનો સમાવેશ થશે. મણિપુરમાં હિન્દુ મીતેઈ અને ખ્રિસ્તી આદિવાસી કુકી સમુદાય વચ્ચે 3 મેના રોજ હિંસક અથડામણ થઈ હતી. ઓલ ટ્રાઇબલ સ્ટુડન્ટ્સ યુનિયન ઓફ મણિપુર (એટીએસયુએમ) દ્વારા એક રેલી બાદ અથડામણ ફાટી નીકળી હતી.

રાજ્યભરમાં એક મહિના કરતાં વધુ સમયથી હિંસા ફેલાઈ છે: રાજ્યભરમાં એક મહિના કરતાં વધુ સમયથી હિંસા ફેલાઈ છે. સ્થિતિને કાબુમાં લાવવા માટે કેન્દ્ર સરકારે અર્ધલશ્કરી દળોને તૈનાત કરવા પડ્યા હતા. મણિપુરમાં, મેઇતેઇ સમુદાયને અનુસૂચિત જનજાતિ (ST) શ્રેણીમાં સામેલ કરવાની માંગને પગલે હિંસા ફાટી નીકળી હતી. Meitei સમુદાય બહુમતી સમુદાય છે. તેઓ ઇમ્ફાલ ખીણ અને આસપાસના વિસ્તારોમાં રહે છે. તેમની વધતી વસ્તીને કારણે જમીનની માંગ વધી છે.

Related Posts