પેકેજ્ડ વોટર બોટલ અને સિગારેટ લાઇટરનું ઉત્પાદન અને ઉપયોગકર્તા માટે સરકારે નિયમોમાં કર્યા ફેરફાર

જો તમારા દ્વારા ઉત્પાદિત વસ્તુઓ BIS માર્કાવાળી નથી તો થઇ જજો સાવધાન, થઇ શકે છે જેલની સજા

by Dhwani Modi
DPIIT changed regulation, News Inside

News Inside/ 12 July 2023

..

packaged water bottle|

પેકેજ્ડ ડ્રિન્કીંગ વોટર કંપનીઓ સામાન્ય રીતે ખૂબ જ ઓછા ખર્ચે ભૂગર્ભ જળને ટેપ કરે છે અને બાદમાં તેને મ્યુનિસિપલ નળમાં આવતા પાણીના સમાન એકમ કરતાં 150થી 1000 ગણા વધુ ભાવે વેચે છે. જો તમે પણ પાણીની ભરેલી બોટલમાંથી પાણી પીતા હોવ તો આ સમાચાર તમારા માટે ઉપયોગી છે. સબસ્ટાન્ડર્ડ માલની આયાત અટકાવવા માટે સરકારે ગુણવત્તાના ધોરણો લાગુ કર્યા છે. આ સાથે જ હલકી ગુણવત્તાની વસ્તુઓની આયાત પર પ્રતિબંધ મૂકવાની સાથે, દેશમાં વધુ સારી ગુણવત્તાવાળી વસ્તુઓના ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન મળશે. આ હેતુથી પીવાના પાણીની બોટલો અને જ્યોત ઉત્પન્ન કરતા લાઇટર્સ માટે જરૂરી ગુણવત્તાના ધોરણો જારી કરવામાં આવ્યા છે. આ સંદર્ભમાં, ડિપાર્ટમેન્ટ ફોર પ્રમોશન ઑફ ઈન્ડસ્ટ્રી એન્ડ ઈન્ટરનલ ટ્રેડ (DPIIT) એ 5 જુલાઈના રોજ એક જાહેરનામું બહાર પાડ્યું હતું.

પહેલા કેસમાં 2 વર્ષની કેદ અથવા તો 2 લાખનો થશે દંડ
ક્વોલિટી કંટ્રોલ ઓર્ડર્સ હેઠળ, બે વસ્તુઓનું ઉત્પાદન, વેચાણ/વેપાર, આયાત અને સ્ટોક કરી શકાતું નથી, સિવાય કે તેઓ BIS માર્ક ધરાવતાં હોય. BIS એક્ટ, 2016 મુજબ બિન-BIS પ્રમાણિત ઉત્પાદનોનું ઉત્પાદન કરવું, સંગ્રહ કરવો અને વેચાણ કરવું તે પ્રતિબંધિત છે. BIS એક્ટની જોગવાઈનું ઉલ્લંઘન કરવા પર પ્રથમ ગુના માટે 2 વર્ષ સુધીની જેલ અથવા 2 લાખ રૂપિયાનો દંડ થઈ શકે છે.

આ નિયમો છ મહિના પછી થશે લાગુ
બીજા ગુના અને ત્યારપછીના ગુનાના કિસ્સામાં, ઓછામાં ઓછા રૂ. 5 લાખ દંડ અને માલ અથવા વસ્તુઓની કિંમતના મહત્તમ 10 ગણા સુધી લંબાવી શકે છે. DPIITએ જણાવ્યું હતું કે, ‘ગુણવત્તા નિયંત્રણ આદેશ, જારી કરવામાં આવેલી સૂચનાની તારીખથી છ મહિના પછી પ્રભાવી થશે. આ પગલાનો હેતુ ભારતમાં ગુણવત્તાયુક્ત વાતાવરણને મજબૂત બનાવવા અને જાહેર આરોગ્ય અને ગ્રાહક સુરક્ષા વધારવાનો છે.’

અગાઉ, સરકારે 20 રૂપિયાથી ઓછી કિંમતના સિગારેટ લાઇટરની આયાત પર પણ પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો. જેમાં મોટાભાગના લાઇટરની કિંમત પ્રતિ યુનિટ રૂ. 5 કરતા પણ ઓછી છે. ગુણવત્તા જળવાઈ રહે તે હેતુથી સરકાર દ્વારા આ પગલું લેવામાં આવ્યું છે.

Related Posts