ચંદ્રયાન-3 પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષામાં પહોંચ્યું: 40 દિવસ પછી ચંદ્ર પર ઉતરશે

ચંદ્રયાન-3 આદિપુરુષ ફિલ્મના બજેટ કરતા સસ્તું

by Bansari Bhavsar
chandrayaan 3 news inside

ભારતીય અવકાશ સંશોધન સંસ્થા એટલે કે ઈસરોએ શુક્રવાર (14 જુલાઈ)ના રોજ ચંદ્રયાન-3 મિશન સફળતાપૂર્વક લોન્ચ કર્યું. બપોરે 2.35 કલાકે સતીશ ધવન સ્પેસ સેન્ટરથી LVM3-M4 રોકેટ દ્વારા ચંદ્રયાનને અવકાશમાં મોકલવામાં આવ્યું છે. 16 મિનિટ પછી, રોકેટે ચંદ્રયાનને પૃથ્વીની ભ્રમણકક્ષામાં મૂક્યું. ISRO ચીફ એસ સોમનાથે આ સફળ પ્રક્ષેપણ બાદ કહ્યું કે ચંદ્રયાન 3 ચંદ્ર તરફ તેની યાત્રા શરૂ કરી ચુકી છે.

ચંદ્રયાન-3 અવકાશયાનમાં ત્રણ લેન્ડર/રોવર અને પ્રોપલ્શન મોડ્યુલ છે. લગભગ 40 દિવસ પછી એટલે કે 23 કે 24 ઓગસ્ટે લેન્ડર અને રોવર ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ પર ઉતરશે. આ બંને 14 દિવસ સુધી ચંદ્ર પર પ્રયોગો કરશે. પ્રોપલ્શન મોડ્યુલ ચંદ્રની ભ્રમણકક્ષામાં રહીને પૃથ્વી પરથી આવતા રેડિયેશનનો અભ્યાસ કરશે. મિશન દ્વારા, ISRO એ શોધી કાઢશે કે ચંદ્રની સપાટી કેટલી સિસ્મિક છે, માટી અને ધૂળનો અભ્યાસ કરવામાં આવશે.

ભારત આમ કરનાર ચોથો દેશ બની જશે
જો આ મિશન સફળ થશે તો ભારત આવું કરનાર અમેરિકા, રશિયા અને ચીન પછી ચોથો દેશ બની જશે. અમેરિકા અને રશિયા બંને ચંદ્ર પર સફળતાપૂર્વક ઉતર્યા તે પહેલા ઘણા અવકાશયાન ક્રેશ થયા હતા. 2013માં ચાંગે-3 મિશન સાથેના પ્રથમ પ્રયાસમાં સફળ થનાર ચીન એકમાત્ર દેશ છે.

ચંદ્રયાન-3 આદિપુરુષ ફિલ્મના બજેટ કરતા સસ્તું
ચંદ્રયાન-3નું બજેટ લગભગ 615 કરોડ રૂપિયા છે, જ્યારે તાજેતરની ફિલ્મ આદિપુરુષની કિંમત 700 કરોડ રૂપિયા હતી. એટલે કે ચંદ્રયાન-3 આ ફિલ્મની કિંમત કરતાં લગભગ 85 કરોડ રૂપિયા સસ્તી છે. આના 4 વર્ષ પહેલા મોકલવામાં આવેલ ચંદ્રયાન 2 ની કિંમત પણ 603 કરોડ રૂપિયા હતી. જો કે, તેના લોન્ચિંગ પર પણ 375 કરોડ રૂપિયાનો ખર્ચ કરવામાં આવ્યો હતો.

14 જુલાઈ 2023 સુવર્ણ અક્ષરે લખવામાં આવશે
ચંદ્રયાન-3ના લોન્ચિંગ પહેલા પીએમ મોદીએ મિશનની શુભેચ્છા પાઠવી હતી. ભારતના અવકાશ ક્ષેત્રમાં 14 જુલાઈ 2023ની તારીખ હંમેશા સુવર્ણ અક્ષરોમાં અંકિત રહેશે. અમારું ત્રીજું ચંદ્ર મિશન ચંદ્રયાન-3 તેની યાત્રા પર નીકળશે. આ મિશન આપણા રાષ્ટ્રની આશાઓ અને સપનાઓને આગળ વધારશે. ચંદ્રયાન-3 મિશન માટે શુભેચ્છાઓ!

chandrayaan 3 news inside

chandrayaan 3 news inside

chandrayaan 3 news inside

chandrayaan 3 news inside

chandrayaan 3 news inside

chandrayaan 3 news inside

chandrayaan 3 news inside

chandrayaan 3 news inside

Related Posts