દેશ ચંદ્રયાન-3 ના પ્રક્ષેપણની આતુરતાથી રાહ જોઈ રહ્યો છે

by Bansari Bhavsar
chandryaan 3 launch today

ઈસરોના આ વર્ષના હાઈ-પ્રોફાઈલ પ્રક્ષેપણ એટલે કે ચંદ્રયાન-3, ત્યારે બધાની નજર દેશની અવકાશ એજન્સી ઈસરો પર છે. જેના વૈજ્ઞાનિકો ચંદ્રની સપાટી પર સોફ્ટ લેન્ડિંગ કરીને સફળતાનો સ્વાદ ચાખવા આતુર છે અને દેશને એક ભેટ આપશે.

ચંદ્રયાન 3, ભારતીય સ્પેસ રિસર્ચ ઓર્ગનાઇઝેશન (ISRO) દ્વારા વિકસિત થતી એક મહત્ત્વપૂર્ણ અભિયાન છે. આ અભિયાનના તહેવારમાં, ભારતીય રિસર્ચ કર્મચારીઓ ચંદ્રયાન 3 સાથે ચંદ્રની સપાટી પર પુનઃસ્થાનિત થવાની યોજના બનાવી રહ્યા છે.

દેશના મહત્વાકાંક્ષી ચંદ્ર મિશનના ભાગરૂપે શુક્રવારે  એટલે કે આજે બપોરે  ‘ફેટ બોય’ LVM3-M4 રોકેટ ચંદ્રયાન-3ને વહન કરશે. ભારતીય સ્પેસ રિસર્ચ ઓર્ગેનાઈઝેશન આજે બપોરે 2.35 કલાકે આ સ્પેસપોર્ટ પરથી ખૂબ જ અપેક્ષિત મિશન લોન્ચ કરશે. ચંદ્રની સપાટી પર સોફ્ટ લેન્ડિંગ ઓગસ્ટના અંતમાં આયોજન કરવામાં આવ્યું છે.

ચંદ્રયાન-2 2019માં ચંદ્રની સપાટી પર ઇચ્છિત સોફ્ટ લેન્ડિંગ હાંસલ કરવામાં નિષ્ફળ રહ્યું, જેના કારણે ISRO ટીમ નિરાશ થઈ ગઈ. વિરલ સિદ્ધિ હાંસલ કરવા માટે હાજર રહેલા વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા તત્કાલીન ISROના વડા કે સિવનને સાંત્વના આપતા લાગણીશીલની તસવીરો ઘણા લોકોની યાદમાં જીવંત છે.

અહીંના સતીશ ધવન સ્પેસ સેન્ટરના વૈજ્ઞાનિકોએ ઘણા કલાકોની મહેનત પછી હવે ચંદ્રની સપાટી પર સોફ્ટ-લેન્ડિંગની ટેક્નોલોજીમાં નિપુણતા મેળવવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે. સફળતા યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ, ચીન અને ભૂતપૂર્વ સોવિયેત યુનિયન પછી આ સિદ્ધિ હાંસલ કરનાર ભારત માત્ર ચોથો દેશ બની જશે.

ચંદ્રયાન-3 એ LVM3 લોન્ચરના ચોથા ઓપરેશનલ મિશન (M4)માં ટેકઓફ માટે તૈયાર ત્રીજું ચંદ્ર સંશોધન મિશન છે. ઇસરો તેના ચંદ્ર મોડ્યુલ દ્વારા ચંદ્રની સપાટી પર સોફ્ટ-લેન્ડિંગનું પ્રદર્શન કરીને અને ચંદ્રની ભૂપ્રદેશ પર ફરવાનું નિદર્શન કરીને નવી સીમાઓ પાર કરી રહ્યું છે, એમ અવકાશ એજન્સીએ જણાવ્યું હતું.

લોન્ચ માટે 25.30 કલાકનું કાઉન્ટડાઉન ચાલી રહ્યું છે.આ મિશન ભવિષ્યના આંતરગ્રહીય મિશન માટે સહાયક હોવાની અપેક્ષા છે.ચંદ્રયાન-3 મિશનમાં સ્વદેશી પ્રોપલ્શન મોડ્યુલ, લેન્ડર મોડ્યુલ અને રોવરનો સમાવેશ થાય છે જેનો ઉદ્દેશ આંતર-ગ્રહીય મિશન માટે જરૂરી નવી ટેકનોલોજી વિકસાવવા અને તેનું નિદર્શન કરવાનો છે.

આખરે, ચંદ્રયાન 3 અભિયાનના વિચારમાં ભારતના અને વિશ્વના અંતરિક્ષ અને વિજ્ઞાનને વધારવા માટેનું એક મહત્ત્વપૂર્ણ ઉદ્યાન છે. આ પ્રયાસ દ્વારા, ભારત પ્રગતિશીલ નેશનો રૂપ ધરાવવા અને સ્પેસ પર પ્રવેશની ક્ષમતાને વધારવાની પાસે વધારે મુદ્દાઓને સુલઝાવવામાં મદદ મળશે.

શ્રીહરિકોટા ખાતે લોન્ચ વ્હીકલ.

પીટીઆઈ

Related Posts