સેન્સેક્સ પ્રથમ વખત 66,000 ની ઉપર બંધ; નિફ્ટી પણ રેકોર્ડ હાઈ પર સ્થિર

by Bansari Bhavsar

ભારતીય ઇક્વિટી સૂચકાંકોએ શુક્રવારે તેમની ઉપરની મુસાફરી ચાલુ રાખી હતી અને BSE બેન્ચમાર્ક સેન્સેક્સ પ્રથમ વખત 66,000-ની ઉપર બંધ રહ્યો હતો.
30 શેરો ધરાવતો BSE સેન્સેક્સ 502.01 પોઈન્ટ અથવા 0.77 ટકા ઉછળીને 66,060.90ની નવી ઓલ-ટાઇમ હાઈ પર સેટલ થયો હતો. NSE નિફ્ટી 150.75 પોઈન્ટ અથવા 0.78 ટકા વધીને 19,564.50ની નવી વિક્રમી સપાટીએ બંધ રહ્યો હતો.
યુએસ ફેડરલ રિઝર્વ તેના રેટ હાઇકિંગ સાઇકલને વિરામ આપશે તેવી આશામાં વધારો કરીને સૂચકાંકોમાં આજની તેજી આઇટી શેરો દ્વારા સંચાલિત હતી.
યુ.એસ.માં ફુગાવામાં તાજેતરની સરળતાએ આશા પુનઃ જાગૃત કરી છે કે યુએસ ફેડરલ રિઝર્વ જુલાઈ પછી દરમાં વધારો અટકાવી શકે છે.

આ સપ્તાહે TCS, વિપ્રો અને HCLTech તરફથી નફાકારક કમાણીના અહેવાલો હોવા છતાં, ફેડના દરમાં વધારાના વિરામને લીધે ભારતીય IT કંપનીઓમાં 4.45% થી વધુનો ઉછાળો આવ્યો, જે વિશ્વની સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થામાંથી તેમની આવકનો મોટો હિસ્સો મેળવે છે.
એસ્ક્વાયર કેપિટલ ઇન્વેસ્ટમેન્ટ એડવાઇઝર્સના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ ઓફિસર સમ્રાટ દાસગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે, “આ ખૂબ જ મજબૂત ફંડ પ્રવાહો તેમજ યુએસમાં રેટ-હાઇકિંગ ચક્રના અંતની સંભાવનાઓ દ્વારા પ્રેરિત છે.”
વિશ્લેષકો પણ ભારતીય શેરોના તાજેતરના પુનરુત્થાન માટે વિદેશી રોકાણકારોની સતત ખરીદીને આભારી છે. વૈશ્વિક પરિબળોની સાથે, સ્થિર કોર્પોરેટ કમાણી અને મજબૂત મેક્રોઇકોનોમિક ફંડામેન્ટલ્સે પણ બજારની તેજીમાં ફાળો આપ્યો છે.
2023ના પ્રથમ અર્ધવાર્ષિક ગાળામાં વિદેશી સંસ્થાકીય રોકાણકારોએ ઈક્વિટીમાં રૂ. 88,256 કરોડનું ચોખ્ખું રોકાણ દર્શાવ્યું છે. આ રોકાણકારોએ રૂ. 1.2 લાખ કરોડથી વધુના શેરો વેચ્યા ત્યારે 2022 ની સરખામણીમાં આ નોંધપાત્ર ટર્નઅરાઉન્ડ દર્શાવે છે.
FPIs એ માર્ચ, એપ્રિલ, મે અને જૂનમાં અનુક્રમે રૂ. 7,936 કરોડ, રૂ. 11,631 કરોડ, રૂ. 43,838 કરોડ અને રૂ. 47,148 કરોડના ભારતીય શેરો ખરીદ્યા હતા, ડેટા દર્શાવે છે.
રસપ્રદ વાત એ છે કે, જૂનના રિટેલ ફુગાવાના ડેટામાં નોંધપાત્ર વધારો દર્શાવ્યા પછી પણ ભારતીય શેર સૂચકાંકોમાં સતત વધારો જળવાઈ રહ્યો છે. વલણને આગળ વધારતા, ભારતમાં છૂટક ફુગાવો જૂનમાં નોંધપાત્ર રીતે વધીને 4.81 ટકા થયો હતો, જે મોટાભાગે શાકભાજીના ભાવમાં તીવ્ર ઉછાળાને કારણે હતો. ગ્રામીણ અને શહેરી માટે ફુગાવાનો સૂચકાંક અનુક્રમે 4.72 ટકા અને 4.96 ટકા હતો.
સેન્સેક્સ પેકમાંથી, એચસીએલ ટેક્નોલોજી, ઇન્ફોસીસ, ટેક મહિન્દ્રા, સ્ટેટ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા, અલ્ટ્રાટેક સિમેન્ટ, ટાટા સ્ટીલ, ટાટા કન્સલ્ટન્સી સર્વિસિસ, આઈસીઆઈસીઆઈ બેંક અને કોટક મહિન્દ્રા બેંક સૌથી વધુ નફાકારક હતા.
એશિયન બજારોમાં, સિઓલ, ટોક્યો, શાંઘાઈ અને હોંગકોંગ લીલા નિશાનમાં ટ્રેડ થઈ રહ્યા હતા.
ગુરુવારે યુએસ બજારો સકારાત્મક ક્ષેત્રમાં સમાપ્ત થયા હતા.

Related Posts