ગુજરાત: પડોશી રાજ્યોમાં ભારે વરસાદ બાદ ઉકાઈ ડેમમાં 1 લાખ ક્યુસેક વરસાદી પાણી

by Bansari Bhavsar

ગુજરાતના તાપી જિલ્લાના ઉકાઈ ડેમમાં તાજેતરમાં પડોશી રાજ્ય મહારાષ્ટ્ર અને મધ્ય પ્રદેશમાં ભારે વરસાદને પગલે 1 લાખ ક્યુસેક પાણી આવ્યું છે. ઈનફ્લો બાદ ડેમમાં પાણીની સપાટી 312.34 ફૂટ થઈ ગઈ છે.

શુક્રવારે બપોર સુધીમાં તાપ્તી નદીના ઉપરના કેચમેન્ટ વિસ્તારમાંથી પાણીની આવક 21,004 ક્યુસેક હતી. મહારાષ્ટ્ર અને મધ્યપ્રદેશમાં ભારે વરસાદને પગલે શુક્રવારે સાંજે પ્રવાહ વધીને 41,310 ક્યુસેક અને રાત્રિ દરમિયાન 1,02,523 ક્યુસેક થયો હતો.

સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે ઉપલા કેચમેન્ટ વિસ્તારોમાં 51 ગેજ સ્ટેશનો છે અને તેમાંથી 35 સ્ટેશનોમાં શુક્રવારે લગભગ 340 મીમી વરસાદ નોંધાયો છે. શનિવારે, મધ્યપ્રદેશના હતનુર ડેમના આઠ દરવાજા 24,297 ક્યુસેક વરસાદી પાણીના નિકાલ માટે 1.5 મીટર સુધી ખોલવામાં આવ્યા હતા, જ્યારે મહારાષ્ટ્રના પ્રકાશા ડેમના છ દરવાજા શુક્રવાર સાંજથી શનિવાર બપોર સુધીમાં 79,847 ક્યુસેક વરસાદી પાણી છોડવા માટે સંપૂર્ણ રીતે ખોલવામાં આવ્યા હતા.
ઉકાઈ ડેમના એક્ઝિક્યુટિવ એન્જિનિયર પી જી વસાવાએ જણાવ્યું હતું કે, “અમે નિયમિતપણે 1.02 લાખ ક્યુસેક પાણીનો પ્રવાહ મેળવી રહ્યા છીએ પરંતુ ચિંતા કરવાની કોઈ વાત નથી. હાલમાં ડેમમાં પાણીની સપાટી 333 ફૂટની રૂલ લેવલ (અપેક્ષિત પાણીની ક્ષમતા) સામે 312.34 ફૂટ છે. ગયા વર્ષે 15 જૂનના રોજ ડેમમાં પાણીનું સ્તર 326 ફૂટ હતું…”

પૂર નિયંત્રણ વિભાગ પાસેથી પ્રાપ્ત વિગતો મુજબ સુરત, નવસારી, ડાંગ, વલસાડ અને તાપી જિલ્લામાં તાજેતરમાં હળવો વરસાદ થયો હતો. હવામાન વિભાગે આગામી 24 કલાકમાં દક્ષિણ ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની આગાહી કરી છે.

Related Posts