આરોગ્ય મંત્રાલયે ઈ-સિગારેટ વેચવા માટે 15 વેબસાઈટને નોટિસ

by Bansari Bhavsar
e cigarate ban website

કેન્દ્રીય આરોગ્ય મંત્રાલયે ઈ-સિગારેટનું વેચાણ કરતી 15 વેબસાઈટને નોટિસ મોકલી છે, જે ભારતમાં પ્રતિબંધિત છે, અને તેમને ઉત્પાદનોની જાહેરાત અને વેચાણ અટકાવવા નિર્દેશ કરે છે, સત્તાવાર સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું.છ વધુ વેબસાઇટ્સ રડાર પર છે, તેઓએ જણાવ્યું હતું કે, મંત્રાલય સોશિયલ મીડિયા પર ઇ-સિગારેટની જાહેરાત અને વેચાણ પર પણ નજીકથી નજર રાખી રહ્યું છે અને ટૂંક સમયમાં તેમને નોટિસ જારી કરી શકે છે.એક સત્તાવાર સૂત્રએ પીટીઆઈને જણાવ્યું કે જે 15 વેબસાઈટને “ટેકડાઉન નોટિસ” જારી કરવામાં આવી છે, તેમાંથી ચારે કામકાજ બંધ કરી દીધું છે જ્યારે બાકીના લોકોએ હજુ સુધી કોઈ જવાબ આપ્યો નથી.”જો તેઓ જવાબ ન આપે અને કાયદાનું પાલન ન કરે, તો આરોગ્ય મંત્રાલય ઈલેક્ટ્રોનિક્સ અને ઈન્ફોર્મેશન ટેક્નોલોજી મંત્રાલયને આ વેબસાઈટોને દૂર કરવા માટે પત્ર લખશે. તે મુજબ આ વેબસાઈટો સામે કાનૂની કાર્યવાહી પણ કરવામાં આવશે,” સૂત્રએ જણાવ્યું હતું.ઈલેક્ટ્રોનિક સિગારેટનો પ્રતિબંધ (ઉત્પાદન, ઉત્પાદન, આયાત, નિકાસ, પરિવહન, વેચાણ, વિતરણ, સંગ્રહ અને જાહેરાત) કાયદો 2019 માં અમલમાં આવ્યો.વેબસાઈટ પર આરોગ્ય મંત્રાલયની નોટિસમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, “અમે ઓળખી છે કે ગેરકાયદેસર ઈ-સિગારેટના વેચાણ અને ઓનલાઈન જાહેરાત સાથે સંબંધિત માહિતી, જે ઈલેક્ટ્રોનિક સિગારેટના નિષેધ અધિનિયમની કલમ 4 હેઠળ ગેરકાનૂની છે, હોસ્ટ, પ્રદર્શિત, પ્રકાશિત, પ્રસારિત અને પ્રસારિત કરવામાં આવી રહી છે. તમારા પ્લેટફોર્મ પર શેર કર્યું છે.””ઉપરોક્તના પ્રકાશમાં, અને ઇન્ફોર્મેશન ટેક્નોલોજી એક્ટ, 2000 (IT એક્ટ) ની કલમ 79(3)(b) હેઠળ અને 15 નવેમ્બર, 2021ની સરકારી સૂચનાના અનુસંધાનમાં, નીચે સહી કરનાર તમને નિર્દેશ આપવા માટે અધિકૃત છે. કોઈપણ રીતે પુરાવાને નુકસાન પહોંચાડ્યા વિના પ્રવેશને નિષ્ક્રિય કરવા અથવા બંધ દસ્તાવેજમાં ઓળખાયેલી કોઈપણ માહિતીને દૂર કરવા માટે,” તે જણાવ્યું હતું.નોટિસમાં ચેતવણી આપવામાં આવી છે કે નિર્દેશનું પાલન કરવામાં નિષ્ફળતા “આવી ગેરકાયદેસર માહિતીના પ્રસારણ અથવા આવી ગેરકાયદેસર પ્રવૃત્તિના આચરણમાં મદદ કરવા/પ્રોત્સાહિત કરવા સમાન હોઈ શકે છે, અને આવી માહિતી, ડેટા અથવા સંચાર હોસ્ટ કરવા બદલ તમારી સામે કાર્યવાહી થઈ શકે છે. લિંક્સ”વધુમાં, જરૂરી પગલાં લેવામાં નિષ્ફળતા IT એક્ટ અને/અથવા ઈલેક્ટ્રોનિક સિગારેટના નિષેધ કાયદા હેઠળ દંડને આકર્ષી શકે છે, નોટિસમાં જણાવાયું છે.ઓનલાઈન સંસ્થાઓને નોટિસ મળ્યાના 36 કલાકની અંદર જવાબ આપવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું.”15માંથી ચાર ઓનલાઈન એન્ટિટીએ પ્રતિસાદ આપ્યો છે અને તેમની કામગીરી બંધ કરી દીધી છે. અમે હજુ પણ બાકીના પ્રતિસાદની રાહ જોઈ રહ્યા છીએ, જે નિષ્ફળ જશે તો આગળની કાર્યવાહી શરૂ કરવામાં આવશે,” સત્તાવાર સ્ત્રોતે જણાવ્યું હતું.મંત્રાલયે ફેબ્રુઆરીમાં તમામ રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોને ઈ-સિગારેટ પરના પ્રતિબંધનું અસરકારક પાલન સુનિશ્ચિત કરવા માટે પત્ર લખ્યો હતો અને ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી કે આ ઉપકરણો હજી પણ ઑનલાઇન અને સ્થાનિક વિક્રેતાઓ પાસે ઉપલબ્ધ છે.મુખ્ય સચિવોને લખેલા પત્રમાં, કેન્દ્રીય આરોગ્ય સચિવ રાજેશ ભૂષણે જણાવ્યું હતું કે સુવિધા અથવા સ્ટેશનરી સ્ટોર્સ અને નજીકની શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ પર ઈ-સિગારેટ જેવા ઉપકરણો વેચવામાં આવ્યા હોવાના કિસ્સાઓ પણ નોંધાયા છે જેના પરિણામે આ ઉત્પાદનો બાળકો માટે સરળતાથી સુલભ થઈ રહ્યા છે.મે મહિનામાં, આરોગ્ય મંત્રાલયે કાયદાના કડક અમલીકરણ માટે જાહેર નોટિસ બહાર પાડી હતી અને તમામ ઉત્પાદકો, ઉત્પાદકો, આયાતકારો, નિકાસકારો, વિતરકો, જાહેરાતકર્તાઓ અને ટ્રાન્સપોર્ટર્સને નિર્દેશ આપ્યો હતો, જેમાં કુરિયર્સ, સોશિયલ મીડિયા વેબસાઇટ્સ અને ઑનલાઇન શોપિંગ વેબસાઇટ્સ, ઉત્પાદન, ખરીદી અથવા વેચાણનો સમાવેશ થાય છે.

Related Posts