સુપ્રીમ કોર્ટ 5 સપ્ટેમ્બરથી મોબાઈલ ટાવરની માનવીઓ પરની હાનિકારક અસરો અંગેની અરજીઓ પર સુનાવણી કરશે

by Bansari Bhavsar
news inside

નવી દિલ્હી: ભારતની સર્વોચ્ચ અદાલત આ વર્ષે 5 સપ્ટેમ્બરથી મનુષ્યો અને પ્રાણીઓ પર મોબાઇલ ટાવરની હાનિકારક અસરોના મુદ્દાને ઉઠાવતી અરજીઓની ક્લચ પર સુનાવણી કરવા સંમત થઈ છે.ભારતની સર્વોચ્ચ અદાલત સમક્ષ 12 થી વધુ અરજીઓ છે જેમાં કેટલીક અરજીઓ હાઇકોર્ટ અને નેશનલ ગ્રીન ટ્રિબ્યુનલના ચુકાદાઓ સામેની અપીલ છે અને કેટલીક સ્વતંત્ર અરજીઓ કોર્ટનું ધ્યાન દોરે છે કે મોબાઇલ ટાવરના રેડિયેશનથી માથાનો દુખાવો, ઊંઘમાં ખલેલ, ચક્કર આવવા જેવી સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ થઈ રહી છે. અને મનુષ્યમાં અન્ય ન્યુરોલોજીકલ સમસ્યાઓ.આ અરજીઓ 2013થી સુપ્રીમ કોર્ટમાં પેન્ડિંગ છે.મંગળવારે, જ્યારે આ અરજીઓ સુનાવણી માટે આવી, ત્યારે દેશના ટેલિકોમ ઓપરેટરો તરફથી હાજર રહેલા વરિષ્ઠ વકીલ અભિષેક મનુ સિંઘવીએ રજૂઆત કરી કે આ સંદર્ભમાં વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થાના અહેવાલો છે.જો કે, એડવોકેટ પ્રશાંત ભૂષણ દ્વારા આનો વિરોધ કરવામાં આવ્યો હતો, જેમણે કોર્ટને જાણ કરી હતી કે “મોબાઇલ ટાવરમાંથી ઇલેક્ટ્રોમેગ્નેટિક રેડિયેશનની હાનિકારક અસરો અંગે 50 થી વધુ વૈજ્ઞાનિક કાગળો હતા અને ભારતમાં મોબાઇલ ઓપરેટરો દ્વારા અનુસરવામાં આવતા રેડિયેશન ધોરણો ખૂબ ઉદાર છે અને તેઓ વધુ કડક બનાવવાની જરૂર છે.”ભૂષણે આ પાસા પર 2014-15ના સંસદીય સ્થાયી સમિતિના અહેવાલ પર પણ આધાર રાખ્યો હતો જેણે માનવો પર મોબાઇલ ટાવર્સની હાનિકારક અસરો માટે કોઈ નિયમનકારી માળખાની ગેરહાજરી અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી. સંસદીય સમિતિએ સમયબદ્ધ કાર્યક્રમમાં કેટલીક પ્રતિષ્ઠિત સરકારી સંસ્થા દ્વારા માનવો પર ટેલિકોમ્યુનિકેશન/મોબાઈલ ટાવર અને હેન્ડસેટની અસર અંગે વૈજ્ઞાનિક અભ્યાસની પણ ભલામણ કરી હતી.અગાઉ 2016 માં, ભારતની સર્વોચ્ચ અદાલતે ટેલિકોમ્યુનિકેશન વિભાગ (DoT) ને આ મુદ્દા પર એક અહેવાલ દાખલ કરવા અને કોર્ટને ‘અન્ય વિકસિત દેશો દ્વારા આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે નિર્ધારિત ધોરણો અને DoT દ્વારા નિર્ધારિત કરાયેલા ધોરણો વિશે અને કેવી રીતે અને શું દ્વારા સૂચવવામાં આવે છે તે વિશે જણાવવા જણાવ્યું હતું. પ્રક્રિયા એ કથિત ધોરણો છે જેનો અમલ કરવામાં આવે છે.’ મનુષ્યો પર મોબાઈલ ટાવર્સની હાનિકારક અસર ઉપરાંત, આ અરજીઓ ભારતમાં મોબાઈલ ટાવરમાંથી નીચા ઉત્સર્જન ધોરણો અને આ ટાવર માટે DoT દ્વારા નિર્ધારિત નિયમોના નબળા અમલ અને નિયમન જેવા મુદ્દાઓ પણ ઉઠાવે છે.

Related Posts