સંસદનું ચોમાસુ સત્ર: કેન્દ્રએ આજે સર્વપક્ષીય બેઠક બોલાવી

સંસદનું સત્ર 11 ઓગસ્ટ સુધી

by Bansari Bhavsar
news inside parliament

સંસદનું ચોમાસુ સત્ર: કેન્દ્ર સરકારે સંસદના ચોમાસુ સત્ર પહેલા આજે (19 જુલાઈ) સર્વપક્ષીય બેઠક બોલાવી છે.સંસદના ચોમાસુ સત્રને લગતા વિવિધ મુદ્દાઓ પર ચર્ચા કરવા માટે આ બેઠક બોલાવવામાં આવી છે. સંસદનું સત્ર 20 જુલાઈથી શરૂ થશે.આ બેઠક કેન્દ્રીય સંસદીય બાબતોના મંત્રી પ્રહલાદ જોશીએ બોલાવી છે. તેનો ઉદ્દેશ્ય સંસદની સુચારૂ કામગીરી સુનિશ્ચિત કરીને સર્વસંમતિ બનાવવાનો છે. સત્રની શરૂઆતની પૂર્વસંધ્યાએ તે એક રૂઢિગત મેળાવડા છે કારણ કે સરકારના વરિષ્ઠ મંત્રીઓની હાજરીમાં વિવિધ પક્ષો તેમના મુદ્દાઓ રજૂ કરે છે.આ પહેલા જુલાઈમાં કેન્દ્રીય રાજ્ય મંત્રી મીનાક્ષી લેખીએ જાહેરાત કરી હતી કે સંસદનું ચોમાસુ સત્ર જૂની બિલ્ડિંગમાં શરૂ થશે.આ વર્ષે યોજાનારી વિધાનસભાની ચૂંટણીઓ અને આવતા વર્ષે લોકસભાની ચૂંટણીની તૈયારીઓ કરતાં ભાજપ અને વિપક્ષી પક્ષો એકબીજા પર આકરા પ્રહારો કરીને સંસદનું સત્ર તોફાની બનવાની ધારણા છે. વિરોધ પક્ષો મોંઘવારી અને તપાસ એજન્સીઓના કથિત દુરુપયોગના મુદ્દાઓ ઉપરાંત મણિપુર કટોકટી પર સરકારને ઘેરવા માંગે છે. છેલ્લું સત્ર પણ અવારનવાર વિપક્ષના વિરોધ પ્રદર્શનને કારણે અવ્યવસ્થિત રહ્યું હતું.સર્વપક્ષીય બેઠક બાદ, બુધવારે ભાજપની આગેવાની હેઠળના એનડીએના ભાજપના નેતાઓની અલગ બેઠકો પણ યોજાશે કારણ કે શાસક જૂથ સત્ર માટે તેની વ્યૂહરચના ઘડશે.સંસદનું ચોમાસુ સત્ર 11 ઓગસ્ટ સુધી ચાલુ રહેવાનું છે. “સંસદનું ચોમાસુ સત્ર, 2023 20મી જુલાઈથી શરૂ થશે અને 11મી ઓગસ્ટ સુધી ચાલશે. તમામ પક્ષોને ચોમાસુ સત્ર દરમિયાન વિધાન કારોબાર અને અન્ય વસ્તુઓ પર ઉત્પાદક ચર્ચામાં યોગદાન આપવા વિનંતી કરો, કેન્દ્રીય મંત્રી પ્રહલાદ જોશીએ અગાઉ ટ્વીટ કર્યું હતું.તેમણે કહ્યું કે 23 દિવસ સુધી ચાલનારા આ સત્રમાં કુલ 17 બેઠકો થશે. કેન્દ્રીય મંત્રીએ કહ્યું કે, “હું તમામ પક્ષોને સત્ર દરમિયાન વિધાન અને સંસદના અન્ય કામકાજમાં રચનાત્મક રીતે યોગદાન આપવા અપીલ કરું છું.”UCC રજૂ થવાની અપેક્ષા છે.યુનિફોર્મ સિવિલ કોડ (UCC) નો અમલ આગામી સંસદીય સત્રમાં ચર્ચાના મુખ્ય મુદ્દાઓમાંનો એક હોવાની અપેક્ષા છે. કેન્દ્ર સરકાર એક બિલ રજૂ કરે તેવી પણ અપેક્ષા છે જે ગવર્નમેન્ટ ઓફ નેશનલ કેપિટલ ટેરિટરી ઓફ દિલ્હી (એમેન્ડમેન્ટ) ઓર્ડિનન્સ (GNCTD)ને બદલશે.કેન્દ્રએ 19 મેના રોજ દિલ્હીમાં IAS અને DANICS અધિકારીઓની બદલી અને પોસ્ટિંગ માટે એક ઓથોરિટી બનાવવા માટે વટહુકમ બહાર પાડ્યો હતો, જેના કારણે દિલ્હીમાં આમ આદમી પાર્ટી (AAP) સરકાર દ્વારા વિરોધ કરવામાં આવ્યો હતો.સરકાર નેશનલ રિસર્ચ ફાઉન્ડેશન બિલ પણ રજૂ કરે તેવી અપેક્ષા છે, જે વિજ્ઞાન અને ટેકનોલોજીમાં ભારતની સંશોધન ક્ષમતાને સુધારવા માટે નવી એજન્સી માટે માર્ગ મોકળો કરશે.

Related Posts