ગુજરાત હાઈકોર્ટે શાળાને વધારાની ફી પરત કરવા જિલ્લા શિક્ષણાધિકારીના આદેશના અમલની માંગ કરતી અરજી ફગાવી

by Bansari Bhavsar

ગુજરાત હાઈકોર્ટે શાળા દ્વારા વિદ્યાર્થીઓ પાસેથી વસૂલવામાં આવેલી વધારાની ફી પરત કરવા માટે જિલ્લા શિક્ષણાધિકારીના આદેશના અમલીકરણના નિર્દેશોની માંગ કરતી અરજીને ફગાવી દીધી છે.

જસ્ટિસ નિખિલ એસ. કરીયેલે જણાવ્યું હતું કે અરજદાર દ્વારા દાખલ કરવામાં આવેલી ફરિયાદના આધારે આદેશ આપવામાં આવ્યો હોઈ શકે છે, પરંતુ તે એવી વ્યક્તિ નથી કે જેને આદેશનું પાલન ન કરવાને કારણે નારાજ થઈ શકે. બેન્ચે જણાવ્યું હતું કે, એવું લાગે છે કે આ બાબતમાં તેની પાસે કોઈ લીસ નથી કારણ કે તે શાળામાં ભણતા કોઈપણ બાળકના માતા-પિતા નથી કે તે શાળાની પ્રવૃત્તિઓ સાથે અન્ય કોઈ રીતે જોડાયેલો હોવાનો તેનો કેસ છે.

“આવા સંજોગોમાં, આ કોર્ટના ધ્યાનમાં લેવાયેલા અભિપ્રાયમાં, હાલના અરજદાર પાસે હાલની અરજી દાખલ કરવા માટે કોઈ સ્થાન નથી, ખાસ કરીને માતાપિતા, જેમની ફી પ્રતિવાદી નંબર 3 શાળા દ્વારા પરત કરવામાં આવી ન હોય, કદાચ માત્ર તે જ વ્યક્તિઓ હશે જેમને અમલીકરણ ન કરવાને કારણે નારાજ થવાનું કોઈ સ્થાન હશે,” કોર્ટે કહ્યું.

કોર્ટે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે ભારતીય બંધારણના અનુચ્છેદ 226 હેઠળ સત્તાનો ઉપયોગ ત્યારે જ થઈ શકે છે જ્યારે વ્યક્તિને કાનૂની અધિકાર હોય.
“ત્વરિત કેસમાં, આવશ્યકપણે, હાલની અરજી દ્વારા જે માંગવામાં આવી છે તે આ કોર્ટના વિચારણામાં જિલ્લા શિક્ષણ અધિકારી, ખેડા દ્વારા પસાર કરાયેલા આદેશની અમલવારી છે, આ મુદ્દામાં વધુ પડતો વિચાર કર્યા વિના, એવું લાગે છે કે આવી પ્રાર્થના, આ કોર્ટના કાર્યક્ષેત્રમાં રહેશે નહીં અને ન તો આ કોર્ટ આવી અરજીને સ્વીકારવા માટે વલણ ધરાવે છે,” કોર્ટે જણાવ્યું હતું.

Related Posts