આજે ITR ફાઈલ કરવાની છેલ્લી તારીખ: જો તમે 31 જુલાઈની અંતિમ તારીખ ચૂકી જાઓ તો શું કરવું?

by Bansari Bhavsar

નાણાંકીય વર્ષ 2022-23 માટે આવકવેરા રિટર્ન ફાઈલ કરવાની અંતિમ તારીખ પગારદાર વ્યક્તિઓ અને જેમણે તેમના ખાતાઓનું ઓડિટ કરાવવું ન હોય તેઓ માટે આજે (31 જુલાઈ, સોમવાર) સમાપ્ત થાય છે.
રવિવારે આવકવેરા વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર, પાછલા વર્ષ માટે 6 કરોડથી વધુ ટેક્સ રિટર્ન ફાઈલ કરવામાં આવ્યા છે, અને સોમવારે બપોરે 12 વાગ્યા સુધી 11 લાખથી વધુ રિટર્ન ફાઈલ કરવામાં આવ્યા છે, જેમાં છેલ્લા એક કલાકમાં 3.39 લાખનો સમાવેશ થાય છે. ગત વર્ષે 31મી જુલાઈ સુધી ભરાયેલા રિટર્નની સંખ્યાને વટાવી ગઈ છે.

IT વિભાગે જણાવ્યું હતું કે, “આ માઈલસ્ટોન સુધી પહોંચવામાં અમને મદદ કરવા બદલ અમે કરદાતાઓ અને ટેક્સ પ્રોફેશનલ્સનો આભાર માનીએ છીએ, અને જે લોકોએ AY 2023-24 માટે ITR ફાઈલ કર્યું નથી, તેઓને છેલ્લી ઘડીની ભીડને ટાળવા માટે વહેલી તકે ITR ફાઈલ કરવા વિનંતી કરીએ છીએ.” રવિવારે ટ્વિટ કર્યું.

તેથી જો તમે સમયમર્યાદા ચૂકી જાઓ તો શું થશે?
IT રિટર્ન ફાઈલ કરવાની અંતિમ તારીખ ચૂકી જવાથી લેટ ફી અને વધારાના વ્યાજનો સમાવેશ થાય છે. જો કે, છેલ્લી નિર્ધારિત તારીખ પછી પણ પ્રક્રિયા પૂર્ણ કરી શકાય છે. કોઈપણ પગારદાર વ્યક્તિ કે જેણે ITRની સમયમર્યાદા ચૂકી છે તે વિલંબિત ફાઇલિંગ ફીના ઉમેરા સાથે 31 ડિસેમ્બર સુધી વિલંબિત રિટર્ન ફાઇલ કરી શકે છે.

જે વ્યક્તિઓની આવક વાર્ષિક રૂ. 5 લાખથી વધુ છે, જો તેઓ આવકવેરા અધિનિયમ, 1961ની કલમ 234F હેઠળ છેલ્લી તારીખ પછી આઇટીઆર ફાઇલ કરતા હોય તો તેમણે રૂ. 5,000 વિલંબિત ફાઇલિંગ ફી તરીકે ચૂકવવા પડશે. રૂ. 5થી ઓછી આવક ધરાવતા લોકો માટે દંડ લાખ પ્રતિ વર્ષ રૂ. 1,000 છે.

વિલંબિત ITRના કિસ્સામાં, વ્યવસાય અથવા મૂડીમાં ઘણી ખોટ આગામી વર્ષોમાં આગળ વધારવી શકાતી નથી. વધુમાં, વિલંબિત ફાઇલ કરનારાઓએ નિયત તારીખ પસાર થયા પછી દરેક મહિના માટે 1% ના દરે દંડનું વ્યાજ ચૂકવવું પડશે.

જો વ્યક્તિ સમયસર ફાઇલ કરે તો આવકવેરા રિફંડ પર વ્યાજ માટે પાત્ર છે. જો કે, વિલંબિત વળતરના કિસ્સામાં કોઈ વ્યાજ ચૂકવવાપાત્ર નથી. કેટલાક કિસ્સાઓમાં, આવા કરદાતાઓ જો આઇટી વિભાગ દ્વારા નોટિસો આપ્યા પછી તેઓ ઇરાદાપૂર્વક રિટર્ન ફાઇલ કરવાનો ઇનકાર કરે તો તેઓ કાર્યવાહી અથવા જેલની સજા પણ ભોગવી શકે છે.

જો કોઈ નાગરિક કલમ 44AA માં ઉલ્લેખિત માહિતી સમયસર સબમિટ નહીં કરે, તો તેને રૂ. સુધીનો દંડ કરવામાં આવશે. વિભાગ 271A હેઠળ 25,000. જો મૂલ્યાંકન કરેલ વ્યક્તિ આંતરરાષ્ટ્રીય વિનિમયમાં પ્રવેશ કરે છે, તો દંડ આંતરરાષ્ટ્રીય વિનિમય અથવા સ્થાનિક ઓર્ડરની કિંમતના 2% છે.

જો મૂલ્યાંકનકર્તા તેમના રેકોર્ડની સમીક્ષા કરવામાં, ઓડિટ રિપોર્ટ મેળવવામાં અથવા આવા પ્રકાશનો જારી કરવામાં નિષ્ફળ જાય તો રૂ. 1,50,000 અથવા રૂ. 0, બેમાંથી જે ઓછું હોય તે દંડ. તમામ વેચાણ, ટર્નઓવર અથવા કુલ આવકના 5%. જો મૂલ્યાંકનકાર વિદેશી વેપાર સંબંધિત ઓડિટેડ દસ્તાવેજો સબમિટ કરવામાં નિષ્ફળ જશે તો રૂ. 100,000 નો દંડ લાદવામાં આવશે.

જો કોઈ નાગરિકે તેની કર જવાબદારી ચૂકવી નથી તેવું માનવામાં આવે છે, ઉદાહરણ તરીકે, જો તે કલમ 156 હેઠળ સૂચના પછી નિર્દિષ્ટ સમયની અંદર ચૂકવણી કરવામાં નિષ્ફળ જાય, તો કલમ 221(1) મુજબ બાકીના ટેક્સ કરતાં વધુ ન હોય તેવી સજાની ફરજ પડી શકે છે.

જો વ્યક્તિઓ ડિસેમ્બરના રોજ વિલંબિત ITR માટેની સમયમર્યાદા ચૂકી જાય, તો તેઓ હજુ પણ પાછલા નાણાકીય વર્ષ માટે અપડેટેડ રિટર્ન અથવા ITR-U ફાઇલ કરી શકે છે, જે વર્તમાન મૂલ્યાંકન વર્ષના અંતે એટલે કે એપ્રિલ 1ના અંતે જ કરી શકાય છે. , 2024, વધારાના વ્યાજ દરો સાથે.

Related Posts