અમદાવાદમાં રખડતી ગાયો માટે સ્મશાનગૃહ ખુલશે

by Bansari Bhavsar

 

અમદાવાદમાં ગ્યાસપુર સીવેજ રેડિયેશન પ્લાન્ટ પાસે રખડતી ગાયો માટે સ્મશાનગૃહ બનાવાશે. સૂચિત સ્મશાનગૃહ, જે શહેરમાં 4,000 ચોરસ મીટરના વિસ્તારને આવરી લેશે, જે શબના નિકાલ માટે સ્વચ્છ અને કાર્યક્ષમ કોમ્પ્રેસ્ડ નેચરલ ગેસ (CNG) ભઠ્ઠીનો ઉપયોગ કરશે.

શહેર ગ્યાસપુર સીવેજ રેડિયેશન પ્લાન્ટ નજીક સમર્પિત સ્મશાનગૃહની સ્થાપના કરીને શહેરમાં રખડતી ગાયોના શબના નિકાલના મુદ્દાને ઉકેલવા માટે તૈયાર છે. અમદાવાદ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનના બીજેપી કાઉન્સિલરો અને અધિકારીઓના એક જૂથની આગેવાની હેઠળના આ પ્રોજેક્ટનો હેતુ રખડતી ગાયોના શબને સન્માનપૂર્વક વિદાય આપવાનો છે, જે હાલમાં પીરાણા ખાતે લેન્ડફિલમાં સમાપ્ત થાય છે.

સૂચિત સ્મશાનગૃહ, જે શહેરમાં 4,000 ચોરસ મીટરના વિસ્તારને આવરી લેશે, જે શબના નિકાલ માટે સ્વચ્છ અને કાર્યક્ષમ કોમ્પ્રેસ્ડ નેચરલ ગેસ (CNG) ભઠ્ઠીનો ઉપયોગ કરશે. જો કે, આ પ્રોજેક્ટને ટાળી શકાય તેવું અભિપ્રાય આપતા અધિકારીઓના એક વર્ગમાં ચર્ચા જગાવી છે.
પર્યાવરણ ઇજનેરી, પાવર વિભાગ અને વિવિધ વિભાગોના અન્ય ઉચ્ચ અધિકારીઓના અભિપ્રાયો માંગ્યા છે. સ્મશાનગૃહની ક્ષમતા વિશે ચર્ચા કરવામાં આવી રહી છે, સૂચનો સાથે કે તે રખડતા પ્રાણીઓના શબ સહિત દરરોજ 15 મૃતદેહોના અંતિમ સંસ્કાર કરી શકે તેટલું મોટું હોવું જોઈએ. ચોમાસાની ઋતુ દરમિયાન, આ સંખ્યા વધીને 35-40 રખડતા પ્રાણીઓ થઈ શકે છે, જેમાં બોવાઈન્સનો પણ સમાવેશ થાય છે.
AMC અધિકારીએ જણાવ્યું કે રાજ્યમાં અત્યાર સુધી આવી કોઈ વ્યવસ્થા કરવામાં આવી નથી, જેના કારણે આ એક અગ્રણી પહેલ છે. આટલા મોટા પાયા પર પ્રોજેક્ટના આયોજન અને અમલીકરણને સરળ બનાવવા માટે, સંભવિત એજન્સીઓને દરખાસ્તો સબમિટ કરવામાં આવશે. સ્મશાનગૃહમાં દર કલાકે 700 કિલોગ્રામ બળી જવાની ધારણા છે, અને પ્રાણીઓને ઉપાડવા અને તેમને CNG ઇન્સિનેરેટરમાં મૂકવા માટે એક અલગ ક્રેનનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે. આ સુવિધાનો અંદાજિત ખર્ચ 6 કરોડ રૂપિયા સુધીનો છે.
મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનના ડેપ્યુટી કમિશનરની આગેવાનીમાં એક સમિતિની સ્થાપના કરવામાં આવી છે, જે દરખાસ્ત વિશે વિગતવાર માહિતી એકઠી કરવા અને તેના અમલીકરણ માટે રોડમેપ તૈયાર કરવા માટે બનાવવામાં આવી છે. એક મહિના પહેલા એક ખાસ બેઠક યોજાઈ હતી, જ્યાં કમિશનર, ધર્મેન્દ્ર શાહ (એએમસીની ભાજપ બોડીના રાજકીય પ્રભારી), અને મહાદેવ દેસાઈ (બિલ્ડિંગ કમિટીના અધ્યક્ષ)એ દરખાસ્ત અંગે ચર્ચા કરી હતી.
ભોપાલ ભારતનું પહેલું શહેર હતું જ્યાં ગાયના સ્મશાનને ‘ગૌ મુક્તિધામ’ નામ આપવામાં આવ્યું હતું.
વલસાડ જિલ્લામાં જુલાઈમાં તાજેતરના સમાચારમાં, ગુજરાતની વાપી નગરપાલિકામાં રૂ. 74 લાખના ખર્ચે મૃત પ્રાણીઓ માટે ગેસ આધારિત અગ્નિસંસ્કારની સુવિધા સ્થાપવામાં આવી રહી છે. ઘન કચરાના નિકાલની જગ્યા પર પશુઓના શબને દફનાવવામાં આવ્યા હતા, જેના કારણે જગ્યાની મુશ્કેલી ઊભી થઈ હતી. આ સુવિધામાં નાના પશુઓ અને ઢોર માટે અલગ ચેમ્બર હશે અને ગુજરાત સ્ટેટ પેટ્રોલિયમ કોર્પોરેશન લિમિટેડ દ્વારા ગેસ પુરવઠો પૂરો પાડવામાં આવશે.

Related Posts