સુપ્રીમ કોર્ટની બંધારણીય બેંચ કલમ 370 નાબૂદ કરવાના કેન્દ્રના નિર્ણય સામે દાખલ અરજીઓની સુનાવણી દરમિયાન બેન્ચે સ્પષ્ટ કહ્યું કે જમ્મુ-કાશ્મીરનું ભારતમાં વિલીનીકરણ પૂર્ણ થઈ ગયું છે.

by Bansari Bhavsar

નવી દિલ્હીઃ જમ્મુ અને કાશ્મીરમાંથી કલમ 370 હટાવવાની વિરુદ્ધ દાખલ કરવામાં આવેલી અરજી પર સુનાવણી દરમિયાન સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું કે જમ્મુ અને કાશ્મીરને કોઈપણ શરત વિના ભારતમાં વિલય કરવામાં આવ્યું હતું અને તે પોતાનામાં સંપૂર્ણ છે. ચીફ જસ્ટિસ ડીવાય ચંદ્રચુડની આગેવાની હેઠળની પાંચ જજોની બંધારણીય બેંચે આ મામલાની સુનાવણી દરમિયાન આ ટિપ્પણી કરી હતી. સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું છે કે ઓક્ટોબર 1947 માં ભૂતપૂર્વ રજવાડાના વિલીનીકરણ સાથે જમ્મુ અને કાશ્મીરના સાર્વભૌમત્વનું ભારતને શરણાગતિ “સંપૂર્ણ” હતું અને તે કહેવું “ખરેખર મુશ્કેલ” છે કે અગાઉના રાજ્ય દ્વારા વિશેષ દરજ્જો પ્રાપ્ત થયો હતો. બંધારણની કલમ 370 કાયમી છે.તે સ્વભાવની હતી.

સાર્વભૌમત્વનું સમર્પણ પૂર્ણ થયું – મુખ્ય ન્યાયાધીશ
ચીફ જસ્ટિસ ઉપરાંત સુપ્રીમ કોર્ટની બંધારણીય બેંચમાં જસ્ટિસ સંજય કિશન કૌલ, જસ્ટિસ સંજીવ ખન્ના, જસ્ટિસ બીઆર ગવઈ અને જસ્ટિસ સૂર્યકાંત પણ સામેલ છે. ખંડપીઠે કહ્યું કે એવું ન કહી શકાય કે કલમ 370 પછી જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં સાર્વભૌમત્વનું કોઈ તત્વ જાળવી રાખવામાં આવ્યું છે. ચીફ જસ્ટિસે કહ્યું, “એક વાત એકદમ સ્પષ્ટ છે કે જમ્મુ અને કાશ્મીરની સાર્વભૌમત્વ ભારતને કોઈ શરતી સમર્પણ કરવામાં આવી નથી. સાર્વભૌમત્વની શરણાગતિ સંપૂર્ણ હતી. એકવાર સાર્વભૌમત્વ ભારતમાં સંપૂર્ણ રીતે નિહિત થઈ ગયા પછી, કાયદો બનાવવાની સંસદની સત્તા પર એકમાત્ર પ્રતિબંધ (રાજ્યના સંદર્ભમાં) હતો.” “અમે અનુચ્છેદ 370 પછીના બંધારણને એક દસ્તાવેજ તરીકે વાંચી શકતા નથી જે જમ્મુ અને કાશ્મીરમાં સાર્વભૌમત્વના અમુક તત્વોને જાળવી રાખે છે,” તેમણે કહ્યું.

અરજદારોની દલીલ
કલમ 370 નાબૂદીને પડકારતી અરજીકર્તાઓની દલીલ એ છે કે ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ ઓફ એક્સેસેશન હેઠળ, ભારત સરકારને માત્ર સંરક્ષણ, સંદેશાવ્યવહાર અને બાહ્ય બાબતોનું સંચાલન કરવાની સત્તા આપવામાં આવી હતી. જમ્મુ અને કાશ્મીર હાઈકોર્ટ બાર એસોસિએશનના એક અરજદાર તરફથી વરિષ્ઠ વકીલ ઝફર શાહે જણાવ્યું હતું કે બંધારણીય રીતે કેન્દ્ર સરકાર કે રાષ્ટ્રપતિ પાસે અગાઉના રાજ્ય માટે કોઈ કાયદો બનાવવાની સત્તા નથી. આ મામલાની સુનાવણીના પાંચમા દિવસે દલીલ કરતા શાહે કહ્યું કે જમ્મુ અને કાશ્મીરની જેમ અન્ય રાજ્યોના સંદર્ભમાં કાયદો બનાવવા માટે ન તો સલાહ કે સંમતિની જરૂર છે. “રાજ્યની બંધારણીય સ્વાયત્તતા કલમ 370 માં સમાવિષ્ટ છે,” તેમણે કહ્યું.

‘આર્ટિકલ 370 કાયમી છે તે કહેવું ખરેખર મુશ્કેલ છે’
જસ્ટિસ કૌલે કહ્યું કે વાસ્તવિક મુદ્દો એ છે કે કલમ 370 નાબૂદ કરવા માટે કેન્દ્ર દ્વારા અપનાવવામાં આવેલી પ્રક્રિયા સ્વીકાર્ય છે કે નહીં. જસ્ટિસ કૌલે શાહને પૂછ્યું, “આર્ટિકલ 370 કાયમી છે તે કહેવું ખરેખર મુશ્કેલ છે. ધારો કે રાજ્ય પોતે કહે છે કે અમે બધા કાયદા (દેશમાં અન્યત્ર પ્રચલિત) લાગુ કરવા માંગીએ છીએ, તો પછી કલમ 370 ક્યાં જાય છે? પછી, અમે ખરેખર મુખ્ય પ્રશ્ન પર પાછા આવીએ છીએ, પ્રક્રિયા (જ્યાં સંસદ કલમ 370 નાબૂદ કરી શકે છે). શું આ પ્રક્રિયા સ્વીકાર્ય હતી કે નહીં?”

માત્ર જમ્મુ અને કાશ્મીરની બંધારણ સભા જ કલમ 370ને રદ કરી શકે છે – અરજીકર્તા
વરિષ્ઠ વકીલે જવાબ આપ્યો કે આ મુદ્દા પર વિવિધ ધારણાઓ હોઈ શકે છે અને પ્રશ્ન એ હશે કે શું કલમ 370 અસ્થાયી હતી કે કાયમી બની ગઈ કારણ કે બંધારણ સભા 5 ઓગસ્ટ, 2019 ના રોજ તેને રદ કરવા માટે હાજર ન હતી. અરજદારોએ વારંવાર જણાવ્યું છે કે માત્ર J&Kની બંધારણ સભા જ કલમ 370 નાબૂદ કરવાની ભલામણ કરી શકે છે અને 1957માં રાજ્યના બંધારણના મુસદ્દા પછી તેનું અસ્તિત્વ બંધ થઈ ગયું હોવાથી, આ જોગવાઈને કાયમી દરજ્જો મળવો જોઈએ.
તેમણે કહ્યું છે કે બંધારણીય જોગવાઈને રદ કરવાની સત્તા સંસદે પોતાની પાસે રાખી છે, જે એક ગેરબંધારણીય કાર્ય હતું. જસ્ટિસ કૌલે પૂછ્યું, “જો તે મશીનરી (બંધારણ સભા) ફરીથી બનાવવામાં આવે તો શું કલમ 370 હટાવી શકાય?” વરિષ્ઠ વકીલે કહ્યું કે જમ્મુ અને કાશ્મીરના ભારત સાથે સંપૂર્ણ એકીકરણ માટે, 26 ઓક્ટોબર, 1947 ના રોજ હસ્તાક્ષર કરાયેલ વિલયના સાધન તેમજ કલમ 370માંથી છૂટકારો મેળવવો પડશે અને જોડાણ કરારને અમલમાં મૂકવો પડશે. (ઇનપુટ ભાષા)

Related Posts