સુપ્રીમ કોર્ટના કોલેજિયમે હાઈકોર્ટના 23 જજોની બદલીની ભલામણ કરી

by Bansari Bhavsar

સુપ્રીમ કોર્ટના કોલેજિયમે ગુજરાત હાઈકોર્ટના ન્યાયાધીશ જસ્ટિસ હેમંત એમ પ્રચ્છક સહિત વિવિધ હાઈકોર્ટના 23 ન્યાયાધીશોની બદલીની ભલામણ કરી છે, જેમણે તેમની મોદી અટકની ટિપ્પણી પર 2019ના ફોજદારી માનહાનિના કેસમાં તેમની દોષિત ઠરાવવાની કોંગ્રેસ નેતા રાહુલ ગાંધીની અરજીને ફગાવી દીધી હતી.
ભારતના મુખ્ય ન્યાયાધીશ (CJI) ડીવાય ચંદ્રચુડની અધ્યક્ષતામાં અને ન્યાયમૂર્તિ સંજય કિશન કૌલ, સંજીવ ખન્ના, બીઆર ગવઈ અને સૂર્યકાંતની બનેલી કોલેજિયમે 3 ઓગસ્ટે યોજાયેલી તેની બેઠકમાં ઉચ્ચ ન્યાયાલયોના વધુ સારા વહીવટ માટે નવ ન્યાયાધીશોની બદલીની ભલામણ કરી હતી. ન્યાય.

સર્વોચ્ચ અદાલતની વેબસાઈટ પર અપલોડ કરાયેલા કોલેજિયમના ઠરાવ મુજબ, આ નવ નામોમાંથી ચાર જજ ગુજરાત હાઈકોર્ટના છે જ્યારે ચાર જજ પંજાબ અને હરિયાણા હાઈકોર્ટના છે. અન્ય જજ અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટના છે.

કોલેજિયમે જસ્ટિસ પ્રચ્છકને ગુજરાત હાઈકોર્ટમાંથી પટના હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાની ભલામણ કરી છે, એમ ઠરાવમાં જણાવાયું છે. 7 જુલાઈના રોજ, ગુજરાત હાઈકોર્ટે ગાંધીજીની મોદી અટકની ટીપ્પણી પર ફોજદારી માનહાનિના કેસમાં તેમની દોષિત ઠરાવવાની અરજીને ફગાવી દીધી હતી.

અરજીને ફગાવી દેતી વખતે, ન્યાયમૂર્તિ પ્રચ્છકે નોંધ્યું હતું કે ગાંધી પહેલેથી જ ભારતભરમાં 10 ફોજદારી કેસોનો સામનો કરી રહ્યા હતા, તેમણે ઉમેર્યું હતું કે ગાંધીને તેમની ટિપ્પણી માટે બે વર્ષની જેલની સજા આપવાનો નીચલી અદાલતનો આદેશ “વાજબી, યોગ્ય અને કાયદેસર” હતો. પાછળથી 4 ઑગસ્ટના રોજ, સુપ્રીમ કોર્ટે 2019ના માનહાનિના કેસમાં ગાંધીની મોદી અટકની ટીપ્પણી અંગેની સજા પર રોક લગાવી દીધી હતી, જેનાથી તેમની લોકસભા સભ્યપદને પુનર્જીવિત કરવાનો માર્ગ મોકળો થયો હતો.

કોલેજિયમના ઠરાવ મુજબ, ગુજરાત હાઈકોર્ટના અન્ય ત્રણ જજો- જસ્ટિસ અલ્પેશ વાય કોગજે, કુમારી ગીતા ગોપી અને સમીર જે દવે-ને અનુક્રમે અલ્હાબાદ, મદ્રાસ અને રાજસ્થાનની હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાની ભલામણ કરવામાં આવી છે.

3 ઓગસ્ટના ઠરાવ અનુસાર, પંજાબ અને હરિયાણા હાઈકોર્ટના ન્યાયાધીશો- જસ્ટિસ અરવિંદ સિંહ સાંગવાન, અવનીશ ઝિંગન, રાજ મોહન સિંહ અને અરુણ મોંગા-ને અનુક્રમે અલ્હાબાદ, ગુજરાત, મધ્યપ્રદેશ અને રાજસ્થાનની હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાની ભલામણ કરવામાં આવી છે.

કોલેજિયમે અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટના જજ જસ્ટિસ વિવેક કુમાર સિંહને મદ્રાસ હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાની પણ ભલામણ કરી છે. સર્વોચ્ચ અદાલતની વેબસાઈટ પર અપલોડ કરાયેલા 10 ઓગસ્ટના 14 અલગ-અલગ ઠરાવોમાં, કોલેજિયમે ન્યાયના વધુ સારા વહીવટ માટે વિવિધ હાઈકોર્ટના 14 ન્યાયાધીશોની બદલીની ભલામણ કરી છે.

એક ઠરાવમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે 3 ઓગસ્ટના રોજ કોલેજિયમે જસ્ટિસ મધુરેશ પ્રસાદને પટના હાઈકોર્ટમાંથી કલકત્તા હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો હતો.

“8 ઓગસ્ટ, 2023 ના રોજ લખેલા પત્ર દ્વારા જસ્ટિસ મધુરેશ પ્રસાદે કલકત્તા ખાતેની હાઈકોર્ટમાં તેમની ટ્રાન્સફરની દરખાસ્તને તેમની સંમતિ આપી છે. જોકે, તેમણે વિનંતી કરી છે કે આ મામલે અંતિમ નિર્ણય લેતી વખતે કૉલેજિયમ ધ્યાનમાં લઈ શકે. હકીકત એ છે કે તેના નાના પુત્રની બોર્ડ પરીક્ષા ફેબ્રુઆરી 2024 માં થવાની છે,” ઠરાવમાં કહેવામાં આવ્યું છે.

“અમે ન્યાયમૂર્તિ મધુરેશ પ્રસાદ દ્વારા કરવામાં આવેલી વિનંતી પર વિચાર કર્યો છે. કોલેજિયમને તેમના દ્વારા કરવામાં આવેલી વિનંતીમાં કોઈ યોગ્યતા મળી નથી. તેથી, કૉલેજિયમ, તેને કલકત્તા ખાતેની હાઈકોર્ટમાં સ્થાનાંતરિત કરવા માટે 3 ઓગસ્ટ, 2023ની તેની ભલામણને પુનરાવર્તિત કરવાનો નિર્ણય કરે છે. ,” તેણે કહ્યું.

અન્ય એક ઠરાવમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે 3 ઓગસ્ટના રોજ કોલેજિયમે તેલંગાણા રાજ્ય માટે હાઈકોર્ટના જસ્ટિસ સી સુમલાથાને ગુજરાત હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો હતો.

5 ઓગસ્ટ, 2023 ના રોજના તેમના પત્રમાં, જસ્ટિસ સી સુમલાથાએ કોલેજિયમને વિનંતી કરી છે કે “તેણીના ટ્રાન્સફરની દરખાસ્ત પર પુનર્વિચાર કરે અને વૈકલ્પિક રીતે, તેણીને પડોશી રાજ્ય એટલે કે આંધ્ર પ્રદેશ અને કર્ણાટકની ઉચ્ચ અદાલતમાં સ્થાનાંતરિત કરવા અંગે વિચારણા કરે,” તે જણાવે છે. .

“કોલેજિયમનું માનવું છે કે ટ્રાન્સફરની દરખાસ્ત પર પુનર્વિચાર કરવા માટેની ન્યાયમૂર્તિ સી સુમલાથાની વિનંતીઓ સ્વીકારી શકાતી નથી. જો કે, કોલેજિયમે તેણીની જે જગ્યાએ ટ્રાન્સફર કરવામાં આવી રહી છે તેના સંબંધમાં તેણીની વિનંતીને સ્વીકારી લીધી છે અને તેણીને સ્થાનાંતરિત કરવાની ભલામણ કરવાનો નિર્ણય લીધો છે. 3 ઓગસ્ટ, 2023ના રોજ કોલેજિયમ દ્વારા દરખાસ્ત કર્યા મુજબ ગુજરાતની હાઈકોર્ટને બદલે કર્ણાટક હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવામાં આવે છે,” ઠરાવમાં જણાવ્યું હતું.

તેણે કર્ણાટક હાઈકોર્ટના જસ્ટિસ નરેન્દ્ર જીને આંધ્રપ્રદેશ હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાની ભલામણ કરી છે.

કોલેજિયમે તેલંગાણા હાઈકોર્ટના જજો- જસ્ટિસ મુન્નુરી લક્ષ્મણ, એમ સુધીર કુમાર અને જી અનુપમા ચક્રવર્તીને અનુક્રમે રાજસ્થાન, મદ્રાસ અને પટના હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાની ભલામણ કરી છે.

એ જ રીતે, તેણે કલકત્તા હાઈકોર્ટના ન્યાયાધીશો- જસ્ટિસ બિબેક ચૌધરી, લપિતા બેનર્જી અને શેખર બી સરાફને અનુક્રમે પટના, પંજાબ અને હરિયાણા અને અલ્હાબાદની હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાની ભલામણ કરી છે.

કોલેજિયમે આંધ્રપ્રદેશ હાઈકોર્ટના ન્યાયાધીશો- જસ્ટિસ દુપ્પલા વેંકટ રમના અને સી માનવેન્દ્રનાથ રોયને અનુક્રમે મધ્યપ્રદેશ અને ગુજરાતની હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાની ભલામણ પણ કરી છે.

તેણે અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટના ત્રણ જજો- જસ્ટિસ રાજેન્દ્ર કુમાર-IV, એસપી કેસરવાણી અને પ્રકાશ પડિયા-ને અનુક્રમે મધ્યપ્રદેશ, કલકત્તા અને ઝારખંડની હાઈકોર્ટમાં ટ્રાન્સફર કરવાની ભલામણ કરી છે.

Related Posts