જેનરિક દવાઓનું પ્રિસ્ક્રાઇબ ન કરવા બદલ ડૉક્ટરોને દંડ કરવામાં આવશે: નેશનલ મેડિકલ કમિશન

Doctors to be penalized for not prescribing generic drugs: National Medical Commission

by Bansari Bhavsar
જેનરિક દવાઓ ન આપવા બદલ ડૉક્ટરોને દંડ કરવામાં આવશેઃ નેશનલ મેડિકલ કમિશન

નેશનલ મેડિકલ કમિશન દ્વારા જારી કરાયેલા નવા નિયમો અનુસાર, તમામ ડોકટરોએ જેનરિક દવાઓ લખવી આવશ્યક છે, જો તેઓને દંડ કરવામાં આવશે અને પ્રેક્ટિસ માટેનું તેમનું લાઇસન્સ પણ અમુક સમયગાળા માટે સસ્પેન્ડ કરવામાં આવશે.

નેશનલ મેડિકલ કમિશન (NMC) એ તેના ‘રજિસ્ટર્ડ મેડિકલ પ્રેક્ટિશનર્સના વ્યવસાયિક આચરણને લગતા નિયમો’માં પણ ડૉક્ટરોને બ્રાન્ડેડ જેનેરિક દવાઓ સૂચવવાનું ટાળવા જણાવ્યું છે.

તેમ છતાં ડોકટરોએ હાલમાં ફક્ત જેનરિક દવાઓ લખવાની જરૂર છે, ભારતીય તબીબી પરિષદ દ્વારા 2002 માં જારી કરાયેલા નિયમોમાં ઉલ્લેખિત કોઈ દંડની જોગવાઈઓ નથી.

2 ઓગસ્ટના રોજ જાહેર કરાયેલા NMC નિયમોમાં જણાવવામાં આવ્યું હતું કે દવાઓ પર ભારતનો ખિસ્સા બહારનો ખર્ચ આરોગ્યસંભાળ પરના જાહેર ખર્ચનો મોટો હિસ્સો છે.

“જેનરિક દવાઓ બ્રાન્ડેડ દવાઓ કરતાં 30 થી 80 ટકા સસ્તી હોય છે. તેથી, જેનરિક દવાઓ સૂચવવાથી આરોગ્યસંભાળના ખર્ચમાં સ્પષ્ટપણે ઘટાડો થઈ શકે છે અને ગુણવત્તાયુક્ત સંભાળની ઍક્સેસમાં સુધારો થઈ શકે છે,” તેણે જણાવ્યું હતું.

નિયમનોની જેનરિક દવા અને પ્રિસ્ક્રિપ્શન માર્ગદર્શિકા હેઠળ, NMC એ જેનરિક દવાઓને “ડ્રગ પ્રોડક્ટ કે જે ડોઝ સ્વરૂપ, તાકાત, વહીવટનો માર્ગ, ગુણવત્તા અને પ્રદર્શન લાક્ષણિકતાઓ અને હેતુપૂર્વક ઉપયોગ માટે બ્રાન્ડ/સંદર્ભ સૂચિબદ્ધ ઉત્પાદન સાથે તુલનાત્મક છે” તરીકે વ્યાખ્યાયિત કરે છે.

બીજી બાજુ, બ્રાન્ડેડ જેનેરિક દવા એવી છે જે પેટન્ટમાંથી બહાર આવી છે અને દવા કંપનીઓ દ્વારા તેનું ઉત્પાદન કરવામાં આવે છે અને વિવિધ કંપનીઓના બ્રાન્ડ નામો હેઠળ વેચાય છે.

આ દવાઓ બ્રાન્ડેડ પેટન્ટ સંસ્કરણ કરતાં ઓછી ખર્ચાળ હોઈ શકે છે પરંતુ દવાના જથ્થાબંધ ઉત્પાદિત જેનરિક સંસ્કરણ કરતાં મોંઘી હોઈ શકે છે. બ્રાન્ડેડ જેનેરિક દવાઓની કિંમતો પર ઓછું નિયમનકારી નિયંત્રણ છે.

“દરેક આરએમપી (રજિસ્ટર્ડ મેડિકલ પ્રેક્ટિશનર) એ સુવાચ્ય રીતે લખેલા સામાન્ય નામોનો ઉપયોગ કરીને દવાઓ લખવી જોઈએ અને બિનજરૂરી દવાઓ અને અતાર્કિક ફિક્સ-ડોઝ કોમ્બિનેશન ટેબ્લેટ્સને ટાળીને તર્કસંગત રીતે દવાઓ લખવી જોઈએ,” નિયમમાં જણાવાયું છે.

ઉલ્લંઘનના કિસ્સામાં, ડૉક્ટરને નિયમો વિશે વધુ સાવચેત રહેવાની ચેતવણી આપવામાં આવી શકે છે અથવા નૈતિકતા, વ્યક્તિગત અને સામાજિક સંબંધો અને/અથવા વ્યાવસાયિક તાલીમ પર વર્કશોપ અથવા શૈક્ષણિક કાર્યક્રમમાં હાજરી આપવા માટે સૂચના આપવામાં આવી શકે છે.

વારંવારના ઉલ્લંઘન પર, ડૉક્ટરનું પ્રેક્ટિસનું લાઇસન્સ ચોક્કસ સમયગાળા માટે સસ્પેન્ડ કરવામાં આવી શકે છે, એમ નિયમોમાં જણાવાયું છે.

NMCએ જણાવ્યું હતું કે ખોટી અર્થઘટન ટાળવા માટે પ્રિસ્ક્રિપ્શનો સુવાચ્ય હોવા જોઈએ અને પ્રાધાન્યમાં તમામ કેપ્સમાં લખવામાં આવે છે. શક્ય હોય ત્યાં સુધી, ભૂલો ટાળવા માટે પ્રિસ્ક્રિપ્શન્સ ટાઇપ અને પ્રિન્ટ કરવા જોઈએ, તે જણાવ્યું હતું.

NMC દ્વારા એક ટેમ્પલેટ પણ આપવામાં આવ્યું છે જેનો ઉપયોગ તર્કસંગત રીતે પ્રિસ્ક્રિપ્શન લખવા માટે થઈ શકે છે.

તબીબી પ્રેક્ટિશનરોએ ફક્ત તે જ જેનરિક દવાઓ સૂચવવી જોઈએ જે બજારમાં ઉપલબ્ધ હોય અને દર્દીઓ માટે સુલભ હોય. તેમણે જેનરિક દવાઓનો સ્ટોક કરવા માટે હોસ્પિટલો અને સ્થાનિક ફાર્મસીઓની પણ હિમાયત કરવી જોઈએ, NMC નિયમનમાં જણાવાયું છે.

તેમણે ઉમેર્યું હતું કે, દર્દીઓને જન ઔષધિ કેન્દ્રો અને અન્ય જેનરિક ફાર્મસી આઉટલેટ્સમાંથી દવાઓ ખરીદવા માટે પ્રોત્સાહિત કરવા જોઈએ, તબીબી વિદ્યાર્થીઓ અને લોકોને તેમના બ્રાન્ડેડ સમકક્ષો સાથે જેનરિક દવાઓની સમકક્ષતા વિશે શિક્ષિત કરવું જોઈએ અને પ્રમોશન અને જેનરિક દવાઓની ઍક્સેસ સંબંધિત કાર્યક્રમોમાં સક્રિયપણે ભાગ લેવો જોઈએ.

Related Posts