રાષ્ટ્રધ્વજ, ગીત પર ટિપ્પણી કરવા બદલ ગુજરાતમાં મૌલવીની અટકાયત

આરોપી, વાસીદ રઝા તરીકે ઓળખાય છે, તેની સામે શુક્રવારે પ્રથમ માહિતી અહેવાલ (એફઆઈઆર) નોંધાયા બાદ કીર્તિમંદિર પોલીસે તેની અટકાયત કરી હતી, એમ પોલીસ અધિક્ષક (એસપી) ભગીરથસિંહ જાડેજાએ જણાવ્યું હતું.

by Bansari Bhavsar

પોરબંદર: પોલીસે શનિવારે ગુજરાતના પોરબંદર શહેરમાં એક મુસ્લિમ ધર્મગુરુની અટકાયત કરી હતી જેમાં એક ઓડિયો ક્લિપ જેમાં તેણે રાષ્ટ્રધ્વજનું કથિત અપમાન કર્યું હતું તે સોશિયલ મીડિયા પર વાયરલ થઈ હતી, એમ એક અધિકારીએ શનિવારે જણાવ્યું હતું કે આરોપી, વાસીદ રઝા તરીકે ઓળખાય છે, તેની સામે શુક્રવારે પ્રથમ માહિતી અહેવાલ (FIR) નોંધાયા બાદ કીર્તિમંદિર પોલીસે તેની અટકાયત કરી હતી, એમ S.P. ભગીરથસિંહ જાડેજાએ જણાવ્યું હતું.રાષ્ટ્રધ્વજનું અપમાન કરવા અને જૂથો વચ્ચે દુશ્મનાવટને પ્રોત્સાહન આપવાના આરોપમાં તેમની સામે કેસ નોંધવામાં આવ્યો હતો. રાષ્ટ્ર ધ્વજ, ગીત પર ટિપ્પણી કરવા બદલ ગુજરાતમાં મુસ્લિમ ધર્મગુરુની અટકાયત આ મૌલવી બહાર-એ-શરિયત નામના વોટ્સએપ ગ્રુપનો એડમિન છે.

જાડેજાએ કહ્યું, “આ વર્ષે જાન્યુઆરીમાં, આરોપી, જે પોરબંદરની નગીના મસ્જિદના મૌલવી છે, તેને તેના વોટ્સએપ ગ્રુપમાં પૂછવામાં આવ્યું હતું કે શું મુસ્લિમોએ રાષ્ટ્રધ્વજ ફરકાવવો અને સલામી આપવી જોઈએ અને રાષ્ટ્રગીત ગાવું જોઈએ,” જાડેજાએ જણાવ્યું હતું.

“એક ઓડિયો ફોર્મેટમાં આપેલા તેમના જવાબમાં, તેમણે કહ્યું કે મુસ્લિમ સમુદાયના લોકો રાષ્ટ્રધ્વજ ફરકાવી શકે છે પરંતુ તેને સલામી આપી શકતા નથી. મુસ્લિમોએ રાષ્ટ્રગીત ગાવું જોઈએ કે કેમ તે અંગે, તેમણે કહ્યું કે તેઓએ આમાં ઉપયોગમાં લેવાતા ચોક્કસ શબ્દોને કારણે આવું ન કરવું જોઈએ.પોલીસ અધિકારીએ કહ્યું.

મૌલવી બહાર-એ-શરિયત નામના વ્હોટ્સએપ ગ્રુપના એડમિન છે, જેમાં તેમને રાષ્ટ્રધ્વજ અને રાષ્ટ્રગીત અંગે તેમનો અભિપ્રાય પૂછવામાં આવ્યો હતો. જાડેજાએ જણાવ્યું હતું કે કીર્તિમંદિર પોલીસ સ્ટેશનમાં નોંધાયેલી એફઆઈઆરના આધારે તે જ એક ઓડિયો ક્લિપ બનાવવામાં આવી હતી.

તેના પર ભારતીય દંડ સંહિતા (IPC)ની કલમ 153, 153A, 153B (વિવેકપૂર્વક હુલ્લડ કરાવવાના ઈરાદાથી ઉશ્કેરણી આપવી) અને 505 અને 505A (અફવા ફેલાવવાનું નિવેદન, દુશ્મનાવટને પ્રોત્સાહન આપવા) તેમજ નિવારણની જોગવાઈઓ હેઠળ ગુનો નોંધવામાં આવ્યો હતો. નેશનલ ઓનર એક્ટનું અપમાન, તેમણે કહ્યું.

Related Posts