પુરાતત્વવિદોને પોલિશ નેક્રોપોલિસમાં ઘૂંટણમાં તાળા સાથે 17મી સદીનું ‘વેમ્પાયર બાળક’ મળ્યું

by Bansari Bhavsar
ગયા વર્ષે આ જ સ્થળે મધ્યયુગીન મહિલાની દફનવિધિ સાથે પણ આવુજ કંઈક મળી આવ્યું હતું

પુરાતત્વવિદોએ 17મી સદીના એક બાળકના અવશેષો શોધી કાઢ્યા છે જેમાં તેના પગમાં તાળું લગાવેલું હતું જે વૈજ્ઞાનિકોએ મધ્યયુગીન (મધ્યયુગ વખતનું) સમયમાં ભયના સૂચનો હોવાનું જણાવ્યું હતું કે મૃત લોકો વેમ્પાયર તરીકે ફરી જીવંત થઈ શકે છે.

નિકોલસ કોપરનિકસ યુનિવર્સિટીના ડેરિયસ પોલિન્સ્કી સહિતના સંશોધકોએ અનન્ય દફનવિધિની શોધમાં પોલેન્ડમાં ડાબ્રોવા ચેલ્મિન્સ્કા નજીક મધ્યયુગીન ‘નેક્રોપોલિસ’ કબ્રસ્તાનમાં કબરો ખોદી કાઢી હતી.

સંશોધકોએ ગયા વર્ષે એક યુવાન મધ્યયુગીન મહિલાના દફનવિધિની એક સફળતાપૂર્વક શોધ કરી હતી, જેનું શરીર તેના ડાબા પગના મોટા અંગૂઠા પર ત્રિકોણાકાર તાળા સાથે કબરમાંથી ઊઠવાથી બમણું સુરક્ષિત હતું, અને તેની ગરદનની આસપાસ બ્લેડ વડે નીચે તરફ ઈશારો કરતુ દાતરડું હતું.

નજીકમાં તુલનાત્મક દફન શોધવાની તેમની શોધમાં, પુરાતત્વવિદોએ તાજેતરમાં એક રસપ્રદ શોધ કરી છે. તેઓએ 17મી સદીના અંદાજે 5-7 વર્ષના બાળકની અભૂતપૂર્વ દફનવિધિ શોધી કાઢી છે.

બાળકના અવશેષો દફનાવવામાં આવેલા પોલાણમાં તેના ચહેરાને જમીન તરફ રાખીને દફનાવવામાં આવ્યા હતા જે મૃતકનું સૂચન કરે છે અને મૃત્યુ પછી તેની પ્રવૃત્તિનો ભય હતો. વિજ્ઞાનીઓના જણાવ્યા મુજબ, આવા દફન, ચહેરા નીચે તરફ નિર્દેશ કરે છે, સંભવતઃ મધ્યયુગીન સમયમાં આ પ્રદેશમાં મૃતકને જમીનમાં ડંખ મારવા અને તે લોકો માટે જોખમ ન બને તેની ખાતરી કરવા માટે કરવામાં આવી હતી.

બાળકના હાડકાંની સાથે, પુરાતત્વવિદોએ ત્રિકોણાકાર તાળું પણ શોધી કાઢ્યું હતું, જે ગયા વર્ષે આ જ સ્થળે મધ્યયુગીન મહિલાની દફનવિધિ સાથે મળી આવ્યું હતું. વિશ્લેષણ સૂચવે છે કે બાળકની કબરનું ઉલ્લંઘન કરવામાં આવ્યું હતું અને શબનો એક ભાગ લઈ જવામાં આવ્યો હતો, પરંતુ તે ક્યારે અને શા માટે બન્યું અથવા અવશેષોનું શું થયું તે જાણી શકાયું નથી.

સંશોધકોને બાળકની કબરની નજીક લીલા રંગના એકમાં જડબાના ટુકડા સાથે ઘણા બાળકોના હાડપિંજરનું કોયડારૂપ ક્લસ્ટર મળ્યું. વિજ્ઞાનીઓએ જણાવ્યું હતું કે ગયા વર્ષે બહાર કાઢવામાં આવેલી મહિલાના તાળવા પર પણ આવો જ લીલો રંગ જોવા મળ્યો હતો.

સંશોધકોને શંકા છે કે આ વ્યક્તિના મોંમાં તાંબાની મિશ્રધાતુથી બનેલી વસ્તુ હોઈ શકે છે. ક્ષેત્રીય સંશોધન દરમિયાન, તેઓને ગર્ભવતી મહિલાની બિન-પ્રમાણભૂત દફનવિધિ તેના ગર્ભના અવશેષો મોટે ભાગે સચવાયેલી હોવાનું પણ જણાયું હતું.

વૈજ્ઞાનિકોને આશા છે કે મહિલાની આંખનો રંગ, ચામડી, વાળ અને સંભવિત આનુવંશિક રોગોને સમજવા માટે વધુ પ્રયોગશાળા અભ્યાસમાં અવશેષોના ડીએનએ પરીક્ષણો હાથ ધરાશે.

આ સ્થળ જ્યાં વિશિષ્ટ મધ્યયુગીન રિવાજોના સંકેતો સાથે અસંખ્ય અસામાન્ય કબરો મળી આવી હતી, તે વૈજ્ઞાનિકોને ભારપૂર્વક માને છે કે તે યુગના લોકો ઓછામાં ઓછા કેટલાક મૃતકોથી ડરતા હતા. એવું અનુમાન કરવામાં આવે છે કે આ પ્રદેશમાં સંભવતઃ એક કબ્રસ્તાન છે જે પ્રોટેસ્ટન્ટ સમુદાયને પૂરા પાડે છે, જેમાં બહિષ્કૃત અથવા વ્યાપક સમાજમાંથી બાકાત રાખવામાં આવેલા લોકોનો સમાવેશ થાય છે.

Related Posts