PM મોદીએ લાલ કિલ્લા પરથી દેશવાસીઓનું કર્યું સંબોધન, વિશ્વકર્મા યોજનાની કરી જાહેરાત

by Dhwani Modi
PM Modi addressed Nation, News Inside

New Delhi| આજે ભારતના 77મા સ્વતંત્રતા પર્વ પર PM મોદીએ લાલ કિલ્લા પરથી રાષ્ટ્રધ્વજ ફરકાવ્યો છે. PM મોદીને ગાર્ડ ઓફ ઓનર આપવમાં આવ્યું છે. PM મોદીએ રાજઘાટ ખાતેથી રાષ્ટ્રપિતા મહાત્મા ગાંધીને શ્રદ્ધાંજલિ આપી હતી. 77માં સ્વતંત્રતા દિવસ પર PM મોદીએ લાલ કિલ્લા પરથી મણિપુરમાં શાંતિની અપીલ કરી હતી.

દેશની આઝાદીના 76 વર્ષ પૂર્ણ થયા છે. ત્યારે 77મા સ્વતંત્રતા દિવસના અવસર પર સમગ્ર દેશમાં દેશભક્તિના વિવિધ કાર્યક્રમો યોજાઈ રહ્યા છે. PM મોદીએ લાલ કિલ્લા પરથી રાષ્ટ્રધ્વજ ફરકાવ્યો હતો. PM મોદીને ગાર્ડ ઓફ ઓનર પણ આપવામાં આવ્યું છે. ધ્વજ ફરકાવ્યા બાદ એરફોર્સના હેલિકોપ્ટર દ્વારા ફૂલોની વર્ષા કરવામાં આવી હતી. PM મોદી લાલ કિલ્લા પરથી દસમી વખત દેશવાસીઓને સંબોધન કર્યું હતું.

PM મોદીએ મણિપુરમાં શાંતિની અપીલ કરી
77માં સ્વતંત્રતા દિવસ પર PM મોદીએ લાલ કિલ્લા પરથી મણિપુરમાં શાંતિની અપીલ કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે આખો દેશ મણિપુરના લોકોની સાથે ઉભો છે. આ સમસ્યાનો ઉકેલ શાંતિથી જ મળી શકે છે. કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારો ઉકેલ શોધવાના તમામ પ્રયાસો કરી રહી છે. વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે આ વખતે કુદરતી આફતને કારણે દેશના ઘણા ભાગોમાં અકલ્પનીય સંકટ સર્જાયું છે. હું આનો સામનો કરી રહેલા તમામ પરિવારો પ્રત્યે મારી સંવેદના વ્યક્ત કરું છું.

PM મોદીનું વંશવાદ પર સંબોધન
સ્વતંત્રતા દિવસના ભાષણમાં પીએમ મોદીએ વંશવાદી રાજકારણ પર વાત કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે આજે ભત્રીજાવાદ અને તુષ્ટિકરણે આપણા દેશને બરબાદ કરી દીધો છે. રાજકીય પક્ષનો પ્રભારી માત્ર એક જ પરિવાર કેવી રીતે હોઈ શકે? તેમના માટે તેમનો જીવન મંત્ર છે. – પરિવારની પાર્ટી, પરિવાર દ્વારા અને પરિવાર માટે. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે, ‘વિકસિત રાષ્ટ્ર બનવા માટે રાષ્ટ્રનું રાષ્ટ્રીય પાત્ર સૌથી મોટું ઉત્પ્રેરક એજન્ટ છે.’ પીએમે કહ્યું કે, ‘આગામી 25 વર્ષમાં આપણે એકતાના મંત્ર સાથે આગળ વધવાનું છે. વાઇબ્રન્ટ સરહદી ગામોને દેશના છેલ્લા ગામો કહેવામાં આવે છે. અમે એ માનસિકતા બદલી. તેઓ દેશના છેલ્લા ગામો નથી. તમે સરહદ પર જે જોઈ શકો છો તે મારું પહેલું ગામ છે. મને ખુશી છે કે આ કાર્યક્રમના ખાસ મહેમાનો આ સરહદી ગામોના 600 વડાઓ છે. આ કાર્યક્રમનો ભાગ બનવા માટે તેઓ અહીં લાલ કિલ્લા પર આવ્યા છે.’

PM મોદીએ વિશ્વની ટોચની ત્રણ અર્થવ્યવસ્થાઓમાં સામેલ થવાની આપી ગેંરટી
PM મોદીએ કહ્યું, મોદીની ગેરંટી છે કે આગામી 5 વર્ષમાં ભારત વિશ્વની ટોચની ત્રણ અર્થવ્યવસ્થાઓમાં સામેલ થશે. લાલ કિલ્લા પરથી પોતાના સંબોધન દરમિયાન પીએમ મોદીએ કહ્યું કે એક વસ્તુ જે દેશને આગળ લઈ જશે તે છે મહિલાઓના નેતૃત્વમાં વિકાસ. આજે આપણે ગર્વથી કહી શકીએ છીએ કે ભારતમાં નાગરિક ઉડ્ડયનમાં સૌથી વધુ મહિલા પાઈલટ છે. મહિલા વૈજ્ઞાનિકો ચંદ્રયાન મિશનનું નેતૃત્વ કરી રહ્યા છે. G20 દેશો પણ આ મહત્વને ઓળખી રહ્યા છે.

સમગ્ર વૈશ્વિક અર્થતંત્ર ફુગાવાની ઝપેટમાં
પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે, ‘દુનિયા હજુ કોરોનાની મહામારીમાંથી બહાર આવી નથી. તેવામાં યુદ્ધે બીજા સંકટને જન્મ આપ્યો છે. આજે વિશ્વ મોંઘવારીના સંકટનો સામનો કરી રહ્યું છે. ફુગાવાએ સમગ્ર વૈશ્વિક અર્થતંત્રને પોતાની ઝપેટમાં લઈ લીધું છે. તે દુર્ભાગ્યપૂર્ણ છે કે જ્યારે આપણે આપણી જરૂરિયાતનો માલ આયાત કરીએ છીએ ત્યારે આપણે મોંઘવારી પણ આયાત કરીએ છીએ. પરંતુ, ભારતે ફુગાવાને અંકુશમાં લેવા તમામ પ્રયાસો કર્યા છે. આપણે ફક્ત એટલા માટે સંતુષ્ટ થઈ શકતા નથી કે આપણી સ્થિતિ બાકીના વિશ્વ કરતાં સારી છે. મારા દેશના નાગરિકો પર મોંઘવારીનો બોજ વધુ ઓછો થાય તે માટે મારે વધુ પગલાં લેવા પડશે. અમે તે પગલાં લઈશું અને મારા પ્રયત્નો ચાલુ રહેશે.’ પીએમ મોદીએ કહ્યું કે, ‘અમે દેશમાં મોંઘવારી પર અંકુશ મેળવવા માટે અનેક પગલાં લીધા છે અને આ દિશામાં અમારા પ્રયાસો ચાલુ રહેશે.’

ગામડામાં ઇન્ટરનેટ પહોંચ્યું
પીએમ મોદીએ તેમના સ્વતંત્રતા દિવસના ભાષણમાં કહ્યું હતું કે સ્પેસ ટેક્નોલોજીમાં ભારતની ક્ષમતાઓ ઝડપથી વધી રહી છે. ડીપ સી મિશન, રેલ્વેનું આધુનિકીકરણ – વંદે ભારત, બુલેટ ટ્રેન – અમે બધા પર કામ કરી રહ્યા છીએ. ગામડામાં ઇન્ટરનેટ પહોંચી ગયું છે. જ્યારે અમે નેનો યુરિયા પર કામ કરી રહ્યા છીએ, ત્યારે અમે ઓર્ગેનિક ખેતી પર પણ ધ્યાન આપી રહ્યા છીએ.

લાલ કિલ્લા પરથી PM મોદીએ કરી વિશ્વકર્મા યોજનાની જાહેરાત
સ્વતંત્રતા દિવસના ભાષણ દરમિયાન પીએમ મોદીએ કહ્યું કે સરકાર પરંપરાગત કુશળતા ધરાવતા લોકો માટે આવતા મહિને 13,000 થી 15,000 કરોડ રૂપિયાની ફાળવણી સાથે વિશ્વકર્મા યોજના શરૂ કરશે. લાલ કિલ્લા પરથી સંબોધન દરમિયાન પીએમ મોદીએ કહ્યું કે હું આપણા દેશની માતાઓ, બહેનો અને પુત્રીઓનો તેમની ક્ષમતા માટે આભાર માનવા માંગુ છું. હું ખેડૂતોનો તેમના પ્રયાસો માટે આભાર માનું છું કે ભારત કૃષિ ક્ષેત્રમાં આગળ વધી રહ્યું છે. હું કામદારોનો તેમના યોગદાન માટે આભાર માનું છું કારણ કે ભારત આગળ વધી રહ્યું છે.

મજબૂત અર્થવ્યવસ્થા બનાવી, ભારત 5મી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા
પીએમ મોદીએ તેમના સ્વતંત્રતા દિવસના ભાષણ દરમિયાન કહ્યું હતું કે કોવિડ પછી, સર્વગ્રાહી આરોગ્યસંભાળ એ સમયની જરૂરિયાત છે. અમે એક અલગ આયુષ વિભાગની સ્થાપના કરી અને હવે વિશ્વ આયુષ અને યોગ પર ધ્યાન આપી રહ્યું છે. અમારી પ્રતિબદ્ધતાને કારણે દુનિયા હવે આપણને જોઈ રહી છે. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આજે દુનિયા ટેક્નોલોજીથી ચાલે છે અને ભવિષ્ય ટેક્નોલોજીથી પ્રભાવિત થશે. આમાં ભારત મહત્વની ભૂમિકા ભજવશે. અમે મજબૂત અર્થવ્યવસ્થા બનાવી છે. ભારત હવે 5મી સૌથી મોટી અર્થવ્યવસ્થા છે. તેમણે કહ્યું કે હું લાલ કિલ્લા પરથી 10 વર્ષનો હિસાબ આપી રહ્યો છું.

140 કરોડ લોકોની ક્ષમતાને મળ્યો આકાર
લાલ કિલ્લા પરથી પોતાના સંબોધન દરમિયાન પીએમ મોદીએ કહ્યું કે કોવિડ-19 મહામારી પછી એક નવી વિશ્વ વ્યવસ્થા, એક નવું ભૌગોલિક રાજકીય સમીકરણ આકાર લઈ રહ્યું છે. વૈશ્વિક રાજકારણની વ્યાખ્યા બદલાઈ રહી છે. આજે નવી વિશ્વ વ્યવસ્થાને આકાર આપવામાં 140 કરોડ લોકોની ક્ષમતા જોઈ શકાય છે. પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે એ નિશ્ચિત છે કે ભારતની ક્ષમતા અને સંભાવનાઓ આત્મવિશ્વાસની નવી ઊંચાઈઓ સર કરવાની છે. વિશ્વાસની આ નવી ઉંચાઈઓ નવી ક્ષમતાઓ સાથે આગળ વધશે. આજે ભારતને G20 સમિટની યજમાની કરવાની તક મળી છે. તેમણે કહ્યું કે જે રીતે ગત વર્ષે ભારતના ખૂણે-ખૂણે અનેક G-20 ઈવેન્ટ્સ યોજાયા, તેનાથી વિશ્વને ભારતના સામાન્ય લોકોની શક્તિ અને ભારતની વિવિધતા વિશે ખબર પડી ગઈ છે.

દેશમાં તકોની કોઈ કમી નથી
PM મોદીએ 77માં સ્વતંત્રતા દિવસ પર દેશના યુવાનોને સંબોધિત કર્યા. તેમણે કહ્યું કે દેશમાં તકોની કોઈ કમી નથી. દેશમાં અનંત તકો પૂરી પાડવાની ક્ષમતા છે. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આજે આપણી પાસે ડેમોગ્રાફી, લોકશાહી અને વિવિધતા છે. આ ત્રણેય સાથે મળીને દેશના સપનાને સાકાર કરવાની ક્ષમતા છે. પીએમ નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે હું છેલ્લા 1000 વર્ષોની વાત કરી રહ્યો છું કારણ કે હું જોઈ રહ્યો છું કે દેશની સામે ફરી એક વાર તક આવી છે. આ યુગમાં આપણે શું કરીએ છીએ, આપણે શું પગલાં લઈએ છીએ અને એક પછી એક જે નિર્ણયો લઈએ છીએ તે આવનારા 1000 વર્ષમાં દેશના સુવર્ણ ઈતિહાસને અંકુરિત કરશે.

દેશના વીર શહીદ જવાનોને આપી શ્રદ્ધાંજલિ
પોતાના સંબોધનની શરૂઆત કરતી વખતે વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ કહ્યું કે વિશ્વની સૌથી મોટી લોકશાહી હવે વસ્તીની દ્રષ્ટિએ પણ અગ્રણી દેશ બની ગયો છે. તેમણે કહ્યું કે આટલો મોટો દેશ અને મારા પરિવારના 140 કરોડ સભ્યો આજે સ્વતંત્રતા દિવસની ઉજવણી કરી રહ્યા છે. પીએમ મોદીએ 77માં સ્વતંત્રતા દિવસ પર રાષ્ટ્રને સંબોધિત કરતા કહ્યું કે ‘હું ભારતના સ્વાતંત્ર્ય સંગ્રામમાં યોગદાન આપનાર તમામ બહાદુર લોકોને શ્રદ્ધાંજલિ આપું છું.’

Related Posts