સરકારી ઓઈલ કંપનીઓને મોટો ઝટકો, હવે શું પેટ્રોલ-ડીઝલના વધશે ભાવ?

by Dhwani Modi
Windfall Tax hiked, News Inside

Windfall Tax| લાંબા સમયથી દેશભરમાં પેટ્રોલ અને ડીઝલના ભાવમાં કોઈ ખાસ ફેરફાર થયો નથી. દેશના મેટ્રો સિટીમાં પેટ્રોલ-ડીઝલના રેટ યથાવત છે. આ દરમિયાન કેન્દ્ર સરકારે સરકારી ઓઈલ કંપનીઓને મોટો ઝટકો આપ્યો છે. આ વખતે સરકારે વિન્ડફોલ ટેક્સ વધારવાની જાહેરાત કરી છે. સરકાર તરફથી જાહેરનામું બહાર પાડીને આ અંગેની માહિતી આપવામાં આવી છે.

વધારવામાં આવ્યો ટેક્સ
સરકારે માહિતી આપી છે કે ક્રૂડ ઓઈલ અને ડીઝલની નિકાસ પર વિન્ડફોલ ટેક્સ વધારવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. તે જ સમયે, જેટ ઇંધણની નિકાસ પરનો Cess પાછો ખેંચવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે.

7,100 રૂપિયા પ્રતિ ટન થયો SAED
સરકારી નોટિફિકેશન મુજબ દેશમાં ઉત્પાદિત ક્રૂડ ઓઈલ પર સ્પેશિયલ એડિશનલ એક્સાઈઝ ડ્યુટી (SAED)ના રૂપમાં વસૂલવામાં આવતો ટેક્સ 4,250 રૂપિયા પ્રતિ ટનથી વધારીને 7,100 રૂપિયા પ્રતિ ટન કરવામાં આવ્યો છે. ડીઝલની નિકાસ પર SAED રૂ.1 પ્રતિ લિટરથી વધારીને રૂ. 5.50 પ્રતિ લિટર કરવામાં આવી છે.

હવેથી નવા દર લાગુ
15 ઓગસ્ટથી એવિએશન ફ્યુઅલ અથવા એટીએફની નિકાસ પર પ્રતિ લિટર 2 રૂપિયાની ડ્યુટી લાદવામાં આવશે. આ પહેલાં વિમાનના ઈંધણ પર કોઈ SAED નહોતું. પેટ્રોલ પર SAED શૂન્ય રહેશે. તમને જણાવી દઈએ કે નવા ટેક્સ રેટ મંગળવારથી લાગુ થયા છે.

1 જુલાઈ 2022 ના રોજ પ્રથમ વખત રજૂ કરવામાં આવ્યું હતું
ઉર્જા કંપનીઓના અસાધારણ નફા પર કર વસૂલતા દેશોની વધતી સંખ્યા સાથે ભારતે સૌપ્રથમ ગયા વર્ષે 1 જુલાઈના રોજ વિન્ડફોલ પ્રોફિટ ટેક્સ રજૂ કર્યો હતો.

આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં ક્રૂડ ઓઈલના ભાવ કેવા હતા?
સરેરાશ તેલના ભાવના આધારે દર પખવાડિયે કર દરોની સમીક્ષા કરવામાં આવે છે. જો ક્રૂડ ઓઈલની વૈશ્વિક કિંમત પ્રતિ બેરલ US$ 75 થી વધી જાય તો સ્થાનિક ક્રૂડ ઓઈલ પર વિન્ડફોલ ટેક્સ લાદવામાં આવે છે. ઓગસ્ટમાં આંતરરાષ્ટ્રીય બજારમાં કાચા તેલની સરેરાશ કિંમત 86.8 યુએસ ડોલર પ્રતિ બેરલ હતી.

Related Posts