ચંદ્રયાન-3 લાઈવ અપડેટ્સ: ઈસરો કહે છે કે ભારતીય અવકાશયાન ચંદ્રની ભ્રમણકક્ષામાં અંતિમ તબક્કામાંથી પસાર થઈ રહ્યું છે

ચંદ્ર અને પૃથ્વી વચ્ચેનું અંતર: સરેરાશ, ચંદ્ર પૃથ્વીથી લગભગ 238,860 માઇલ (382,500 કિમી) દૂર છે, જે લગભગ 30 પૃથ્વી જેટલો વ્યાસ છે.

by Bansari Bhavsar
The Chandrayaan-3 maneuver is scheduled

ચંદ્રયાન-3 લાઈવ અપડેટ્સ: ઈન્ડિયન સ્પેસ રિસર્ચ ઓર્ગેનાઈઝેશન (ISRO) એ ચંદ્રયાન-3ના પ્રક્ષેપણ સાથે સફળતાપૂર્વક ચંદ્ર પર સોફ્ટ લેન્ડિંગ કર્યું. આ અવકાશયાન હાલમાં 23 ઓગસ્ટે ચંદ્ર પર ઉતરવાની તૈયારીમાં છે. આ પગલા સાથે, ભારત આ નોંધપાત્ર સીમાચિહ્ન હાંસલ કરવા માટે યુએસએ, રશિયા અને ચીન સાથે વિશ્વનો ચોથો દેશ બનવાના માર્ગ પર છે.

આ મિશન 14 જુલાઈના રોજ આંધ્ર પ્રદેશના શ્રીહરિકોટામાં સતીશ ધવન સ્પેસ સેન્ટરમાંથી GSLV માર્ક III હેવી લિફ્ટ લૉન્ચ વ્હીકલ (LVM 3) દ્વારા સફળતાપૂર્વક લોન્ચ કરવામાં આવ્યું હતું. 23 ઓગસ્ટે તે ચંદ્રની બાહ્ય સપાટી પર ઉતરાણ કરવા માટે તૈયાર થઈ જશે. આ ભારતનું ત્રીજું ચંદ્ર મિશન છે અને ચંદ્રની સપાટી પર સોફ્ટ લેન્ડિંગનો બીજો પ્રયાસ છે.

ચંદ્રયાન-3 અવકાશયાનને 100 કિમીની ગોળાકાર ભ્રમણકક્ષામાં મૂકવા માટેના દાવપેચ બુધવારે સવારે સુનિશ્ચિત થયેલ છે. ગુરુવારે, ISROના ચંદ્ર અવકાશયાનમાં બેઠેલા વિક્રમ અને પ્રજ્ઞાન પ્રોપલ્શન મોડ્યુલથી અલગ થઈ જશે. વિક્રમને લંબગોળ ભ્રમણકક્ષામાં મુકવામાં આવનાર છે અને તેને હાંસલ કરવા ISRO દાવપેચ હાથ ધરશે.

ટાઈમ્સ ઓફ ઈન્ડિયાના અહેવાલ મુજબ, દાવપેચ આખરે વિક્રમને ભ્રમણકક્ષામાં મૂકશે જ્યાં પેરીલ્યુન (ચંદ્રનું સૌથી નજીકનું બિંદુ) 30 કિમી દૂર છે અને એપોલોન (ચંદ્રથી સૌથી દૂરનું બિંદુ) 100 કિમી દૂર છે. આ ભ્રમણકક્ષામાંથી ચંદ્રયાન-3નું અંતિમ ઉતરાણ કરવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવશે.

Related Posts