એશિયા કપ 2023: શ્રીલંકામાં ભારત v/s પાકિસ્તાન હેડ ટુ હેડ રેકોર્ડ્સ

by Bansari Bhavsar

કટ્ટર હરીફ ભારત અને પાકિસ્તાન 2019 વર્લ્ડ કપ પછી પ્રથમ વખત આગામી એશિયા કપમાં ODI ફોર્મેટમાં એકબીજાનો સામનો કરવા માટે તૈયાર છે. બંને ટીમો છેલ્લા ચાર વર્ષમાં ચાર વખત T20 ફોર્મેટમાં સામસામે આવી હતી – એક વખત T20 વર્લ્ડ કપ 2021 અને 2022માં અને ગયા વર્ષે T20 એશિયા કપમાં બે વાર. જો કે, એશિયા કપમાં લીગ સ્ટેજના મુકાબલામાં આ બંને ટીમો 2 સપ્ટેમ્બરે ટકરાશે ત્યારે 50-ઓવરના ફોર્મેટમાં તે સંપૂર્ણપણે અલગ બોલની રમત હશે.
આ એશિયા કપની 16મી આવૃત્તિ છે (T20I અને ODI સંયુક્ત રીતે) પરંતુ આશ્ચર્યજનક રીતે, ભારત અને પાકિસ્તાન આ ટૂર્નામેન્ટની ફાઇનલમાં ક્યારેય સામસામે આવ્યા નથી. તેમ છતાં, એશિયા કપનું ફોર્મેટ સુનિશ્ચિત કરે છે કે આ બંને ટીમો ઓછામાં ઓછા બે વખત એકબીજા સામે ટકરાશે. તેમના જૂથની બીજી ટીમ નેપાળ છે જે પ્રથમ વખત સ્પર્ધા રમી રહી છે અને ઘણી બધી ટીમો તેમને ભારત અથવા પાકિસ્તાનમાંથી કોઈ એકને હરાવવાની તક આપી રહી નથી.

આ કિસ્સામાં, બંને કટ્ટર હરીફ સુપર ફોર્સના રાઉન્ડમાં પ્રવેશ કરશે જ્યાં તેઓ 10 સપ્ટેમ્બરે ટકરાશે. બંને મેચ અનુક્રમે કેન્ડી અને કોલંબોમાં થશે. બંને દેશો વચ્ચે કોઈ દ્વિપક્ષીય શ્રેણી ન હોવાને કારણે, ભારત અને પાકિસ્તાન ઘણીવાર તટસ્થ સ્થળોએ એકબીજાનો સામનો કરે છે અને શ્રીલંકામાં, તેઓ ત્રણ વખત શિંગડા બંધ કરી ચૂક્યા છે.

1997માં ટાપુ રાષ્ટ્રમાં પ્રથમ વખત કટ્ટર હરીફો વચ્ચે ટક્કર થઈ હતી અને વરસાદને કારણે મેચ ધોવાઈ ગઈ હતી. પાકિસ્તાન તે મુકાબલામાં નવ ઓવર પછી 30/5 પર ફરી રહ્યું હતું પરંતુ રમત ફરી શરૂ થઈ ન હતી. બંને ટીમો વચ્ચેનો આગળનો મુકાબલો 2004માં થયો હતો અને આ વખતે મેન ઇન ગ્રીને 300 રનના વિશાળ સ્કોરનો બચાવ કરતાં ભારતને 59 રનથી હરાવી વિજય મેળવ્યો હતો.

છ વર્ષ પછી, બંને પક્ષો દામ્બુલામાં સામસામે પાછા ફર્યા અને મેન ઇન બ્લુએ એક બોલ અને હાથમાં ત્રણ વિકેટ સાથે 268 રનનો પીછો કરતા છેલ્લી ઓવરની રોમાંચક મેચને સીલ કરી. આ મેચને હરભજન સિંહ અને શોએબ અખ્તર વચ્ચેના મેદાન પરના ઝઘડા માટે પણ યાદ કરવામાં આવે છે અને ભૂતપૂર્વ ખેલાડીએ છગ્ગા ફટકાર્યા બાદ આખરે ભારત માટે રમત જીતી લીધી હતી.

અહીં શ્રીલંકામાં IND vs PAK નો હેડ ટુ હેડ રેકોર્ડ 

રમાયેલી મેચો – 3

ભારત જીત્યું – 1
પાકિસ્તાન જીત્યું – 1
કોઈ પરિણામ નથી – 1

Related Posts