કિંમતોને સ્થિર રાખવા ભારત ઘઉં સહીતની ખાદ્ય ચીજ વસ્તુઓની રશિયાથી આયાત કરશે | News Inside

After cheap oil, now India will buy food items including wheat at cheap prices

by Bansari Bhavsar
રશિયા પાસેથી વાજબી દરે ઘઉંની ખરીદી કરવાનું ભારતનું પગલું
  • રશિયામાંથી ખાદ્ય ઉત્પાદનોની આયાત પર કોઈ નિયંત્રણો નથી
  • રશિયા પાસેથી વાજબી દરે ઘઉંની ખરીદી કરવાનું ભારતનું પગલું
  • જુલાઈમાં રિટેલ ભાવ ફુગાવો 15 મહિનાની ટોચે પહોંચ્યો છે                                                                  

                             http://After cheap oil, India will buy commodities including wheat from Russia at a discount

દેશ હાલમાં એલિવેટેડ ફુગાવાથી ઝઝૂમી રહ્યો છે, ખાસ કરીને આવશ્યક ખાદ્ય ચીજોની વધતી કિંમતોને કારણે. સત્તાવાર ડેટા દર્શાવે છે કે જુલાઇ દરમિયાન છૂટક ફુગાવાનો દર 15 મહિનામાં તેના સર્વોચ્ચ સ્તરે પહોંચ્યો હતો. આ ફુગાવાના દબાણનો સામનો કરવા માટે સરકાર રશિયાથી સાનુકૂળ શરતો પર ઘઉંની આયાત કરવાનું વિચારી રહી છે. વ્યૂહરચનામાં રશિયામાંથી ઘઉંની નોંધપાત્ર માત્રામાં આયાત કરવાનો સમાવેશ થાય છે, જે દેશની અંદર ઘઉં અને લોટ બંનેના ભાવને અસરકારક રીતે સ્થિર કરી શકે છે.

સૂત્રો સૂચવે છે કે સરકારનો ઈરાદો આગામી વિધાનસભા અને આગામી વર્ષે યોજાનારી સામાન્ય ચૂંટણીઓની અપેક્ષાએ ફુગાવાની ચિંતાને દૂર કરવાનો છે. ઘઉંના ભાવમાં વૈશ્વિક ઉછાળાના પ્રકાશમાં, સરકાર ભારત માટે ફાયદાકારક હોય તેવી શરતો પર ઘઉંની આયાતને સરળ બનાવવા માટે રશિયા સાથે ચર્ચા કરી રહી છે. આ સંવાદમાં ખાનગી ક્ષેત્ર અને સરકાર-થી-સરકાર બંને માર્ગોનો સમાવેશ થાય છે.

નોંધનીય રીતે, 2017 પછી રાજદ્વારી દ્રષ્ટિએ ઘઉંની આયાત કરવાની આ ભારતની પ્રથમ વિચારણાને ચિહ્નિત કરે છે. રાષ્ટ્ર છેલ્લે તે સમયગાળા દરમિયાન મોટા પાયે ઘઉંની આયાતમાં રોકાયેલું હતું, ખાનગી સાહસોએ નોંધપાત્ર 53 લાખ મેટ્રિક ટનની આયાત કરી હતી. આ વર્તમાન પગલું ઇંધણ, અનાજ અને કઠોળ જેવી મુખ્ય ચીજવસ્તુઓની કિંમતો પર લગામ લગાવવાના સરકારના ધ્યેયને અનુરૂપ છે. જો કે, ચોક્કસ નિર્ણય સુધી પહોંચવામાં થોડા અઠવાડિયા લાગશે તેવી અપેક્ષા છે. નોંધનીય છે કે અગાઉના મહિને જ ખાદ્ય મંત્રાલયના વરિષ્ઠ અધિકારી સંજીવ ચોપરાએ જણાવ્યું હતું કે રશિયાથી ઘઉંની આયાત અંગે કોઈ ચર્ચા ચાલી રહી નથી.

સરકાર હસ્તકના ઘઉંના ભંડારમાં અછત

હાલમાં, ભારતને તેની સ્થાનિક માંગ સંતોષવા માટે લગભગ 30 થી 40 લાખ મેટ્રિક ટન ઘઉંની જરૂર છે. જો કે, દેશ ઘઉંના ભાવને સ્થિર કરવા માટે રશિયાથી 80 થી 90 લાખ મેટ્રિક ટન ઘઉંની આયાતની શોધ કરી રહ્યો છે. એક અધિકૃત સ્ત્રોતે જાહેર કર્યું કે રશિયા પ્રવર્તમાન બજાર દરો કરતા ઓછા ભાવે ઘઉંની નિકાસ કરવા ઇચ્છુક છે.

રશિયન ઘઉં સાથે ફાયદાકારક કિંમતની સરખામણી

વાસ્તવમાં, ભારત રશિયામાંથી ઘઉંની આયાત પર પ્રતિ ટન આશરે $25 થી $40ના ભાવમાં ઘટાડો કરી શકે છે. કિંમતોમાં આ છૂટથી આયાતી ઘઉંની કિંમત સ્થાનિક રીતે ઉત્પાદિત ઘઉંની સરખામણીએ ઓછી થશે. ભારતમાં મર્યાદિત પુરવઠાને કારણે ઓગસ્ટમાં ઘઉંના ભાવ સાત મહિનાની ટોચે પહોંચી ગયા છે, આવો ભાવ લાભ નોંધપાત્ર હશે.

Related Posts