વિશ્વ ભારતના મેડટેક ક્ષેત્રે રોકાણ માટે ઉત્સુક: ડૉ. મનસુખ મંડાવિયા

ગુજરાત મેડટેક અને ફાર્મા ઉદ્યોગોને ટેકો પૂરો પાડે છે; ઉદ્યોગોને રોકાણ કરવા વિનંતીઃ ભૂપેન્દ્રભાઈ પટેલ

by Bansari Bhavsar

ગાંધીનગર: ભારત સરકારના આરોગ્ય અને પરિવાર કલ્યાણ અને રસાયણ તથી ખાતર મંત્રી ડો. મનસુખ માંડવિયાએ 17 થી 19 ઓગસ્ટ દરમિયાન હેલીપેડ એક્ઝિબિશન સેન્ટર ખાતે FICCI સાથે ભારત સરકારના ફાર્માસ્યુટિકલ્સ વિભાગ દ્વારા સંયુક્ત રીતે આયોજિત ભારતના પ્રથમ મેડટેક એક્સ્પોનું ઉદ્ઘાટન કર્યું હતું. પૂર્ણ ગાંધીનગર, ગુજરાત, ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્રભાઈ રજનીકાંત પટેલની ઉપસ્થિતિમાં આરોગ્ય મંત્રી, ગુજરાત સરકાર શ્રી રૂષિકેશ પટેલ; સુશ્રી એસ. અપર્ણા, સેક્રેટરી, ફાર્માસ્યુટિકલ્સ વિભાગ, ભારત સરકાર; શ્રી રાજ કુમાર, મુખ્ય સચિવ, ગુજરાત સરકાર; શ્રી તુષાર શર્મા, FICCI મેડિકલ ઉપકરણો સમિતિના અધ્યક્ષ; મેડટેક ઇન્ડસ્ટ્રીના સીઇઓ; વ્યવસાય અને ઉદ્યોગના અન્ય દિગ્ગજ લોકો; ભારત સરકાર અને રાજ્ય સરકારોના વરિષ્ઠ અધિકારીઓ; તબીબી ઉપકરણ ઉદ્યોગમાંથી ભારત તેમજ વિદેશમાંથી પ્રદર્શકો અને ખરીદદારોની ઉપસ્થિતી રહી રહી.

 ઉદ્ઘાટન સત્રને સંબોધતા ડૉ. માંડવિયાએ જણાવ્યું હતું કે ગાંધીનગરમાં યોજાયેલી જી-20 આરોગ્ય મંત્રીઓની બેઠકની સહ-બ્રાન્ડેડ ઇવેન્ટ તરીકે આયોજિત આ પ્રકારની પ્રથમ ઇવેન્ટ છે. માનનીય વડાપ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદીના ગતિશીલ નેતૃત્વ હેઠળ, વૈશ્વિક મેડટેક ઉદ્યોગ સરકારની પારદર્શક નીતિઓ અને સર્વગ્રાહી અભિગમને કારણે ભારતમાં રોકાણ કરવા ઉત્સુક છે. તાજેતરમાં જાહેર કરાયેલ નેશનલ મેડિકલ ડિવાઈસ પોલિસી, PLI સ્કીમ્સ અને મેડિકલ ડિવાઈસ પાર્કનો વિકાસ એ નીતિ પહેલના કેટલાક ઉદાહરણો છે. આ તમામ પ્રયાસોના પરિણામે, વૈશ્વિક રોકાણકારો ભારતના મેડટેક ક્ષેત્ર તરફ આકર્ષાઈ રહ્યા છે અને ઘણી બહુરાષ્ટ્રીય કંપનીઓ દેશમાં રોકાણ કરવા આતુર છે. આ એક્સ્પોમાં તબીબી ઉપકરણોના ક્ષેત્રમાં વર્તમાન તેમજ ભાવિ ટેકનોલોજીના શ્રેષ્ઠ કેસો દર્શાવવામાં આવ્યા હતા. તે ઉદ્યોગને એકસાથે લાવે છે – MSME, રાજ્ય સરકારો, સંશોધન અને વિકાસ સંસ્થાઓ, સ્ટાર્ટઅપ્સ, નિયમનકારો અને ખરીદદારો સહિત વિદેશી અને સ્થાનિક ઉત્પાદકો. આ એક્સ્પો વિચારો અને માહિતીના આદાન-પ્રદાનને સરળ બનાવવા, સહયોગ અને ભાગીદારી બનાવવા, વેપાર અને રોકાણને પ્રોત્સાહન આપવા તેમજ ક્ષેત્રમાં સંશોધન અને નવીનતાને પ્રોત્સાહન આપવા માટે ખૂબ આગળ વધશે. ગુજરાતના માનનીય મુખ્યમંત્રી શ્રી ભૂપેન્દ્રભાઈ રજનીકાંત પટેલે જણાવ્યું હતું કે, “રાજ્ય દેશમાં ફાર્મા અને મેડટેક ઉદ્યોગનું હબ છે. રાજ્ય સરકારની રોકાણકારો-મૈત્રીપૂર્ણ નીતિઓને કારણે, ગુજરાત ભારતના ફાર્મા ઉત્પાદનમાં લગભગ 33 ટકા હિસ્સો ધરાવે છે. અમે ભવિષ્યમાં પણ ઉદ્યોગને તમામ પ્રોત્સાહનો આપવાનો પ્રયાસ કરીએ છીએ અને અમે વિશ્વભરમાંથી વધુ રોકાણકારોને આકર્ષવાની આશા રાખીએ છીએ.’ ડો. વી.કે. પૉલે, સભ્ય, નીતિ આયોગે જણાવ્યું હતું કે, “ટેક્નૉલૉજી અને ઇનોવેશનમાં એડવાન્સિસે મેડિકલ ડિવાઇસ સેક્ટરની લેન્ડસ્કેપ અને ઑફરિંગને ઘણી રીતે બદલી નાખી છે. ભારતનું મેડટેક સેક્ટર હવે ગુણવત્તા અને જથ્થા તેમજ વૈશ્વિક સ્તરે તેની પહોંચની દ્રષ્ટિએ ઝડપી વૃદ્ધિની ટોચ પર છે, જે આત્મનિર્ભર ભારતના ધ્યેયને સાકાર કરશે. સરકાર દ્વારા ઉઠાવવામાં આવેલા ઉપાયો પર પ્રકાશન કરવું, ફાર્માસ્યુટિકલ્સ વિભાગની સેક્રેટરી, સુશ્રી એસ અપર્ણાએ કહ્યું, “સરકારે નિર્ધારિત મેડટેક ક્ષેત્રનું સમર્થન કરવા માટે પીએલઆઈ પહલની સાથે-સાથે અનેક નીતિગત ઉપાયો અને સાર્વભૌમિક સમર્થન માટે તમામ જરૂરી છે. ઉઠાવવા માટે તૈયાર છે. આરોગ્ય સેવા ન માત્ર ભારતીયો માટે સમગ્ર વિશ્વમાં પણ. ટ્રાન્સએશિયા બાયો-મેડિકલ લિમિટેડના સીએમડી શ્રી સુરેશ વજરાણીએ ભારતના મેડટેક સેક્ટરની સંભવિતતા વિશે વાત કરી અને શ્રી તુષાર શર્મા, અધ્યક્ષ, FICCI મેડિકલ ડિવાઇસ કમિટિ અને મેનેજિંગ ડિરેક્ટર અને જીએમ, એબોટ વાસ્ક્યુલરે આભાર પ્રસ્તાવ મૂક્યો.આ પ્રસંગે, મેડટેક એક્સ્પો પરનું સંકલન, ભવિષ્ય અને આર એન્ડ ડી પેવેલિયન પરની પુસ્તિકાઓ અને ઈન્ડિયા ફાર્માસ્યુટિકલ્સ સેક્ટર પર કોફી ટેબલ બુકનું વિમોચન પણ કરવામાં આવ્યું હતું. ‘ઈન્ડિયા મેડટેક એક્સ્પો’ની કેન્દ્રીય થીમ ‘ઈન્ડિયાઃ ધ નેક્સ્ટ મેડટેક ગ્લોબલ હબ’ ધ ફ્યુચર ઑફ ડિવાઈસીસ, ડાયગ્નોસ્ટિક્સ એન્ડ ડિજિટલ’ છે. ખરીદનાર-વિક્રેતા મીટ, પેનલ ચર્ચાઓ અને વિવિધ વિષયો પર વર્કશોપ સાથે વિશેષ પેવેલિયન સાથે તબીબી ઉપકરણોનું પ્રદર્શન પણ છે. , જેમાં ફ્યુચર પેવેલિયન, આર એન્ડ ડી પેવેલિયન, સ્ટાર્ટ-અપ પેવેલિયન, સ્ટેટ પેવેલિયન, રેગ્યુલેટર્સ પેવેલિયન અને મેક ઇન ઇન્ડિયા શોકેસનો સમાવેશ થાય છે.

Related Posts