રશિયાનું મિશન મૂન લૂના-25 સ્પેસક્રાફ્ટ થયું ક્રેશ, 21 ઓગસ્ટે પહોંચવાનું હતું ચંદ્ર પર, હવે તમામ દેશની નજર ભારતના ચંદ્રયાન-3 પર રહેશે

by Dhwani Modi
Luna-25 mission failed, News Inside

Spacecraft Crashed| રશિયા દ્વારા ચંદ્ર પર મોક્લાયેલું મિશન મૂન લૂના-25 સ્પેસક્રાફ્ટ ક્રૅશ થઈ ગયું છે. અધિકારીઓના જણાવ્યા પ્રમાણે અનિયંત્રિત અવસ્થામાં ચંદ્રની આસપાસ ભ્રમણ કર્યા બાદ સ્પેસક્રાફ્ટ ક્રૅશ થયું છે. લૂના-25 ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ પર લૅન્ડ થવાનું હતું પરંતુ તેમાં તેને નિષ્ફળતા મળી છે. પાછલાં 50 વર્ષોમાં રશિયાનું આ પ્રથમ ચંદ્રઅભિયાન હતું.

રશિયાની સ્પેસ એજન્સી રોસકોસમોસે રવિવારે જણાવ્યું હતું કે, રશિયાનું લુના-25 અવકાશયાન અનિયંત્રિત ભ્રમણકક્ષામાં પરિભ્રમણ કર્યા બાદ ક્રેશ થયું હતું. લુના-25 એ 47 વર્ષમાં રશિયાનું પ્રથમ ચંદ્ર મિશન હતું. એજન્સીએ જણાવ્યું હતું કે 21 ઓગસ્ટ માટે આયોજિત ટચડાઉન પહેલાં શનિવારે 11:10 GMT વાગ્યે મિશન કંટ્રોલે એરક્રાફ્ટને પ્રી-લેન્ડિંગ ભ્રમણકક્ષામાં ખસેડવાનો પ્રયાસ કર્યો ત્યારે ‘અસામાન્ય પરિસ્થિતિ’ સર્જાઈ હતી. તેને કારણે લૂના-25 સ્પેસક્રાફ્ટ ક્રેશ થયું હતું.

રશિયાનું લૂના-25 સ્પેસક્રાફ્ટ ક્રૅશ થયું
રોસકોસમોસે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, આ ઉપકરણ અણધારી ભ્રમણકક્ષામાં ગયું અને ચંદ્રની સપાટી સાથે અથડામણના પરિણામે અસ્તિત્વમાં બંધ થઈ ગયું હતું. ઓપરેશન દરમિયાન ઓટોમેટેડ સ્ટેશન પર એક અસામાન્ય સ્થિતિ સર્જાઈ, જેણે નિર્દિષ્ટ પરિમાણો સાથે લેન્ડિંગ કરવાની મંજૂરી આપી ન હતી. આ અવકાશયાન સોમવારે ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ પર ઉતરવાનું હતું, જે ભારતીય મૂન મિશનના ચંદ્રયાન-3 પહેલા પૃથ્વીના એક માત્ર ઉપગ્રહ એવા ચંદ્ર પર ઉતરવાની રેસમાં હતું.

ચંદ્રનો દક્ષિણ ધ્રુવ કેમ છે આટલો ખાસ
ચંદ્રનો દક્ષિણ ધ્રુવ વૈજ્ઞાનિકો માટે ખાસ રસનો વિષય છે, જેઓ માને છે કે કાયમ માટે પડછાયાવાળા ધ્રુવીય ક્રેટર્સ પાણીને પકડી શકે છે. થીજી ગયેલા પાણીને ભવિષ્યના સંશોધકો દ્વારા હવા અને રોકેટ બળતણમાં ફેરવી શકાય છે. આ સિવાય રશિયન અવકાશયાને શનિવારે તેનું પ્રથમ પરિણામ રજૂ કર્યું હતું. જોકે રશિયન સ્પેસ એજન્સી રોસકોસમોસે જણાવ્યું હતું કે, માહિતીનું વિશ્લેષણ કરવામાં આવી રહ્યું છે, એજન્સીએ અહેવાલ આપ્યો છે કે પ્રાપ્ત પ્રારંભિક ડેટામાં ચંદ્રની જમીનની રાસાયણિક રચના વિશેની માહિતી છે અને તેના સાધનમાં માઇક્રોમેટિઓરાઇટ અસર નોંધવામાં આવી છે.

10 ઓગસ્ટના રોજ મિશન મૂન લૂના-25 સ્પેસક્રાફ્ટ થયું હતું લોન્ચ
રશિયન મિશન મૂન લૂના-25ને 10 ઓગસ્ટના રોજ દૂર પૂર્વમાં રશિયાના વોસ્ટોચના સ્પેસ પોર્ટ પરથી લોન્ચ કરવામાં આવ્યું હતું. 1976 પછી રશિયાનું આ પ્રથમ પ્રક્ષેપણ હતું. આ પહેલા તે સોવિયત સંઘનો ભાગ હતો. રશિયન ચંદ્ર લેન્ડર 21 અને 23 ઓગસ્ટની વચ્ચે ચંદ્ર પર પહોંચવાની આશા હતી. વિશ્લેષકો કહે છે કે લુના-25 શરૂઆતમાં એક નાનું ચંદ્ર રોવર વહન કરવાનો હતો, પરંતુ વધુ સારી વિશ્વસનીયતા માટે વાહનનું વજન ઘટાડવા માટે તે વિચાર છોડી દેવામાં આવ્યો હતો.

અત્યાર સુધીમાં માત્ર ત્રણ દેશો ચંદ્ર પર પહોંચ્યા
માત્ર ત્રણ દેશો જ ચંદ્ર પર સફળ ઉતરાણ કરવામાં સફળ રહ્યા છે-સોવિયેત યુનિયન, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને ચીન. ભારત અને રશિયા ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ પર પ્રથમ ઉતરવાનું લક્ષ્ય ધરાવે છે. Roscosmosએ જણાવ્યું હતું કે, તે દર્શાવવા માંગે છે કે રશિયા ચંદ્ર પર પેલોડ પહોંચાડવા માટે સક્ષમ છે અને તે ખાતરી કરવા માંગે છે કે રશિયા ચંદ્રની સપાટી સુધી પહોંચવાની ખાતરી આપે છે. યુક્રેન પર તેના આક્રમણ બાદ રશિયા પર લાદવામાં આવેલા પ્રતિબંધોએ તેના અવકાશ કાર્યક્રમને અસર કરતા પશ્ચિમી ટેક્નોલોજી સુધી પહોંચવું મુશ્કેલ બનાવ્યું છે.

Related Posts