ભારતનું ચંદ્રયાન-3 પહોંચ્યું ચંદ્ર પર, ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ પર સોફ્ટ લેન્ડિંગ કરી ભારતે રચ્યો ઇતિહાસ

by Dhwani Modi
India's moon mission chandrayaan-3 softly landed on Moon, News Inside

Chandrayaan-3| ભારત દેશ ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ પર સોફ્ટ લેન્ડિંગ કરીને ઇતિહાસ સર્જ્યો છે. ભારતનું મિશન ચંદ્રયાન 3 સફળ થયું છે. ISRO એ ચંદ્ર પર સોફ્ટ લેન્ડિંગ કરાવીને ઇતિહાસ રચી દીધો છે. ભારત આવો વિક્રમ સર્જનાર દુનિયાનો ચોથો દેશ બની ગયો છે.

ઈસરોએ ઈતિહાસ રચતા ચંદ્રયાન-3ને સફળતાપૂર્વક ચંદ્ર પર ઉતાર્યું છે
પાવર ડિસેન્ટ કમાન્ડ બેંગલુરુમાં ઈસરોના મિશન કંટ્રોલ કોમ્પ્લેક્સમાંથી આપવામાં આવ્યો હતો. ચાર તબક્કામાં, ચંદ્રયાન તેની ઝડપ ઘટાડવાનું શરૂ કર્યું હતું અને પછી ચંદ્રની સપાટી પર સોફ્ટ લેન્ડિંગ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો. આ ઐતિહાસિક ક્ષણના સાક્ષી બનવા ઇસરોના ભૂતપૂર્વ વડા કે. સિવાન પણ બેંગલુરુમાં મિશન કંટ્રોલ કોમ્પ્લેક્સ પહોંચ્યા હતા. આખરે ભારતે ઇતિહાસ રચી દીધો હતો.

ચંદ્રયાન-3 આઠ પેલોડનો સમૂહ વહન કરી રહ્યું છે. આમાં અમેરિકન સ્પેસ એજન્સી નાસા દ્વારા પેલોડ પણ ઉપલબ્ધ કરાવવામાં આવ્યો છે. ચંદ્રયાન-3નું પ્રોપલ્શન મોડ્યુલ SHAPE નામના નવા પ્રયોગ સાથે આવે છે, જે હેબિટેબલ પ્લેનેટ અર્થની સ્પેક્ટ્રો પોલેરીમેટ્રી માટે ટૂંકું છે. SHAPE એ જીવન માટે યોગ્ય વાતાવરણમાંથી પસાર થતા તારાઓના પ્રકાશમાં થતા ફેરફારોને અવલોકન કરવા માટે રચાયેલ છે. આ પ્રયોગ ખગોળશાસ્ત્રના ક્ષેત્રમાં એક મોટી છલાંગ સમાન છે. તેનો હેતુ પૃથ્વી જેવા અન્ય રહેવા યોગ્ય ગ્રહોની શોધમાં નાસા અને યુરોપીયન સ્પેસ એજન્સી જેવી સ્પેસ એજન્સીઓની હરોળમાં જોડાવાનો છે.

ILSA ચંદ્ર ધરતીકંપનો અભ્યાસ કરશે
ચંદ્રયાન-3ના લેન્ડર મોડ્યુલમાં ILSA નામનું વિશેષ સાધન છે. ચંદ્રની ધરતીકંપની ગતિવિધિઓ પર નજર રાખવા માટે આ એક ખાસ ઉપકરણ છે. ILSA નું કામ ચંદ્ર પર ધરતીકંપોને શોધવાનું અને તેનો અભ્યાસ કરવાનું છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ચંદ્ર પૃથ્વી કરતાં 1000 ગણો ઠંડો છે. જ્યારે ILSA આની પુષ્ટિ કરશે, ત્યારે તે ભવિષ્યની શોધ માટેનો માર્ગ ખોલશે. ચંદ્રયાન-3ના ઉતરાણ પછી લેસર ઇન્ટરફેરોમીટર ગ્રેવિટેશનલ વેવ ઓબ્ઝર્વેટરી એટલે કે LIGO ચંદ્રની સપાટી પર સ્થાપિત કરવામાં આવશે. LIGO એ ગુરુત્વાકર્ષણ તરંગોને શોધવા અને તેનો અભ્યાસ કરવા માટે વપરાતું અદ્યતન સાધન છે.

લેસર રેટ્રોરેફ્લેક્ટર એરે ચંદ્ર પર શું કરશે?
લેસર રેટ્રોરેફ્લેક્ટર એરે એ NASA પેલોડ છે જે ચંદ્ર અને પૃથ્વી વચ્ચેના વાસ્તવિક-સમયના અંતર માપનની સુવિધા માટે રચાયેલ છે. રીઅલ-ટાઇમ અંતર મેળવીને, આપણે ચંદ્રના ભ્રમણકક્ષાના વર્તન અને પૃથ્વી પર તેની અસર વિશે ઊંડી સમજ મેળવી શકીએ છીએ.

રંભા અને લેંગમુઇર પ્રોબ પણ ચંદ્ર પર મોકલવામાં આવ્યા છે . આ સાધનો ચંદ્રની સપાટીની નજીક પ્લાઝ્મા પ્રવૃત્તિઓનો અભ્યાસ કરવા માટે ઘણા પ્રયોગો કરશે. દ્રવ્યની વિશેષ સ્થિતિ પ્લાઝ્મા છે, જેમાં ઈલેક્ટ્રોન અને આયનો જેવા ચાર્જ કણો અસ્તિત્વ ધરાવે છે. આ સંશોધન ભવિષ્યના ચંદ્ર મિશન માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ સાબિત થઈ શકે છે. માનવી લાંબા સમય સુધી ચંદ્રની સપાટી પર રહેવાની અથવા આંતરગ્રહીય મુસાફરી માટે તેનો આધાર તરીકે ઉપયોગ કરવાની સ્થિતિમાં આ સંશોધન ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ સાબિત થશે. આવા મિશનની સલામતી અને સફળતા માટે પ્લાઝ્મા જનરેશન અને સમય જતાં તેની વિવિધતા પાછળની ઘટનાને સમજવી અત્યંત મહત્વપૂર્ણ છે.

Related Posts