નીરજ ચોપરાએ વર્લ્ડ એથ્લેટિક્સ ચેમ્પિયનશિપમાં પેરિસ ઓલિમ્પિક માટે ક્વોલિફાય કર્યું

by Bansari Bhavsar

ભારતના સ્ટાર જેવલિન થ્રોઅર નીરજ ચોપરાએ શુક્રવારે પેરિસ ઓલિમ્પિક 2024 માટે ક્વોલિફાય કર્યું કારણ કે તેણે વર્લ્ડ એથ્લેટિક્સ ચેમ્પિયનશિપ 2023માં એક ભયંકર થ્રો નોંધાવ્યો હતો. ચોપરાએ બુડાપેસ્ટ, હંગેરીમાં વર્લ્ડ્સમાં ક્વોલિફિકેશન રાઉન્ડના ગ્રુપ Aમાં સિઝન-બેસ્ટ થ્રો નોંધાવ્યો હતો. શાસક ઓલિમ્પિક સુવર્ણચંદ્રક વિજેતા ચોપરાએ પેરિસ ગેમ્સ માટે 85.50ના ક્વોલિફાઇંગ માર્કને તોડવાના તેના પ્રથમ પ્રયાસમાં જ તેના ભાલાને 88.77 મીટરના વિશાળ માર્ક પર મોકલ્યો. આ દરમિયાન તેણે વર્લ્ડ એથ્લેટિક્સ ચેમ્પિયનશિપની ફાઈનલ માટે પોતાનું સ્થાન પણ બુક કરી લીધું છે.

ચોપરાએ ગયા વર્ષે વર્લ્ડમાં સિલ્વર મેડલ જીત્યો હતો. તેણે અત્યાર સુધી 2023નો દંડ સહન કર્યો છે પરંતુ તે સ્નાયુઓના તાણથી પરેશાન હતો જેના કારણે તે એક મહિનાની કાર્યવાહી ચૂકી ગયો હતો. તે વિશ્વમાં તેની ટોચ પર આવવા માટે દેખાતો હતો અને 25 વર્ષીય યુવાને તે શૈલીમાં કર્યું હતું. ચોપરાએ ક્વોલિફિકેશન રાઉન્ડમાં સર્વશ્રેષ્ઠ દેખાવ કરવામાં સમય લીધો ન હતો. તેણે તેના 88.67 મીટરના સિઝન થ્રો માર્કને તોડ્યો અને બુડાપેસ્ટમાં તેમાં વધુ 10 સેન્ટિમીટર ઉમેર્યા. તેણે ચેમ્પિયનશિપની ફાઇનલમાં પોતાનું સ્થાન પણ નિશ્ચિત કરી લીધું છે.

ચોપરા માત્ર ગ્રુપ Aમાંથી ફાઈનલ માટે આપોઆપ લાયકાત મેળવવા માટે

નોંધનીય છે કે, ભારતીય સ્ટાર તેના ગ્રુપમાંથી એકમાત્ર એથ્લેટ હતો જેણે વર્લ્ડ એથ્લેટિક્સ ફાઇનલમાં સીધો પ્રવેશ મેળવ્યો હતો. ઓટોમેટિક ક્વોલિફિકેશન માર્ક 83.0m પર રાખવામાં આવ્યો હતો અને ચોપરા સિવાય, કોઈએ માર્કનો ભંગ કર્યો નથી. અન્ય એક ભારત, જેમ કે ડીપી મનુ ક્વોલિફિકેશન માર્કની નજીક આવ્યો હતો પરંતુ તે 81.31 મીટર સાથે ત્રીજા સ્થાને રહ્યો હતો, જર્મનીના જુલિયન વેબરથી પાછળ હતો, જેણે 82.39 પર તેની જેવલિન ફેંકી હતી.

એન્ડરસન પીટર્સનું ટાઇટલ જોખમમાં છે

નોંધનીય છે કે, વર્લ્ડસ એન્ડરસન પીટર્સનો ડિફેન્ડિંગ ચેમ્પિયન એલિમિનેશનના ખતરાનો સામનો કરી રહ્યો છે. 2022નો ચેમ્પિયન ગ્રૂપ Aમાં સાતમા ક્રમે રહ્યો હતો અને તેને ઓટોમેટિક બર્થ મળ્યો નથી. તેનો સર્વશ્રેષ્ઠ થ્રો 78.49 રહ્યો. પીટર્સે ગ્રુપ B ના પરિણામો પર નિર્ભર રહેવું પડશે અને 12-મેન ફાઇનલમાં તેના ટાઇટલ સંરક્ષણ માટે હાજર રહેવાની આશા રાખશે. નોંધનીય છે કે, 83 મીટરથી વધુ થ્રો નોંધાવનાર એથ્લેટ્સને ફાઈનલ માટે આપોઆપ સ્થાન મળે છે, જ્યારે અન્ય લોકો આગામી ક્વોલિફાયર નક્કી કરવા માટે અન્યના શ્રેષ્ઠ પ્રયાસોની રાહ જુએ છે.

Related Posts