ભારતમાં વિશ્વની સૌથી યુવા પ્રતિભા છે – PM મોદીએ B20 સમિટમાં કહ્યું

by Bansari Bhavsar

B20 સમિટ સમાચાર: વડાપ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ B-20 સમિટને સંબોધિત કર્યું. તેમણે કહ્યું કે તે G20ના સૌથી મહત્વપૂર્ણ જૂથોમાંનું એક છે, જેનું ધ્યાન આર્થિક વિકાસને પ્રોત્સાહન આપવાનું છે.

B-20 સમિટમાં PM મોદીએ શું કહ્યું?

પોતાના સંબોધનની શરૂઆત કરતા પીએમ મોદીએ કહ્યું કે ‘તમે તમામ બિઝનેસ લીડર્સ એવા સમયે ભારત આવ્યા છો જ્યારે સમગ્ર દેશમાં ઉજવણીનો માહોલ છે. આ તહેવારોની મોસમ એવી છે કે આપણો સમાજ ઉજવે છે અને આપણો ધંધો પણ ઉજવે છે. આ વખતે તેની શરૂઆત 23 ઓગસ્ટથી જ થઈ ગઈ છે. આ ચંદ્રયાન ચંદ્ર પર પહોંચવાની ઉજવણી છે.

તેમણે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે આ ઉત્સવ એક જવાબદાર અવકાશ કાર્યક્રમ ચલાવવા માટે છે, આ ઉત્સવ દેશની પ્રગતિને વેગ આપવા માટે છે, આ ઉત્સવ નવીનતા માટે છે, આ ઉત્સવ અવકાશ તકનીક દ્વારા ટકાઉપણું અને સમાનતા માટે છે.

દરેક સંકટ આપણને કંઈક ને કંઈક શીખવે છે – મોદી

વડાપ્રધાને કહ્યું કે ‘કહેવાય છે કે કોઈ પણ આફત આવે, મોટું સંકટ આવે, તે આપણને કંઈક ને કંઈક શીખવે છે. થોડા વર્ષો પહેલા આપણે વિશ્વના સૌથી મોટા રોગચાળામાંથી પસાર થયા હતા. આ કટોકટીએ વિશ્વના દરેક દેશ, દરેક સમાજ, દરેક બિઝનેસ હાઉસને એક પાઠ આપ્યો છે – આપણે પરસ્પર ટ્રસ્ટમાં મહત્તમ રોકાણ કરવું પડશે.

ભારતમાં વિશ્વની સૌથી યુવા પ્રતિભા છે

પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આજે ભારતમાં વિશ્વની સૌથી યુવા પ્રતિભા છે. આજે, ઉદ્યોગ 4.0 ના આ યુગમાં, ભારત ડિજિટલ ક્રાંતિનો ચહેરો બની ગયું છે. ભારત સાથેની તમારી મિત્રતા જેટલી મજબૂત હશે તેટલી જ બંનેને વધુ સમૃદ્ધિ મળશે. કોરોના દરમિયાન, જ્યારે વિશ્વને દવાઓની જરૂર હતી, ત્યારે ભારતે વિશ્વની ફાર્મસી તરીકે 150 થી વધુ દેશોને દવાઓ પૂરી પાડી હતી. જ્યારે વિશ્વને કોરોના વાયરસની રસીની જરૂર હતી, ત્યારે ભારતે રસીનું ઉત્પાદન વધાર્યું અને લાખો કિંમતી જીવ બચાવ્યા.

ભારતના વડા પ્રધાને વધુમાં કહ્યું કે તમે બધા જાણો છો કે વ્યવસાય શક્યતાઓને સમૃદ્ધિમાં, અવરોધોને તકોમાં અને આકાંક્ષાઓને સિદ્ધિઓમાં પરિવર્તિત કરી શકે છે. ભલે તે નાના હોય કે મોટા, વૈશ્વિક હોય કે સ્થાનિક, વ્યવસાયો બધા માટે પ્રગતિ સુનિશ્ચિત કરી શકે છે. પીએમ મોદીએ કહ્યું કે આ વર્ષ આંતરરાષ્ટ્રીય બાજરી વર્ષ તરીકે ઉજવવામાં આવી રહ્યું છે. બાજરી એક સુપરફૂડ, પર્યાવરણને અનુકૂળ છે અને સીમાંત ખેડૂતોને ટેકો આપે છે. આ સિવાય ફૂડ પ્રોસેસિંગ બિઝનેસમાં પણ વિપુલ તકો છે. તેથી, જીવનશૈલી અને અર્થતંત્ર માટે, તે એક જીત-જીત મોડલ છે.

B20 સમિટમાં વિદેશ મંત્રીએ શું કહ્યું?

PM મોદી પહેલા B20 સમિટમાં ભારતના વિદેશ મંત્રી એસ. જયશંકરે કહ્યું કે ‘G20નો મુખ્ય ઉદ્દેશ્ય આર્થિક વૃદ્ધિ અને વિકાસને પ્રોત્સાહન આપવાનો છે અને જો ગ્લોબલ સાઉથની મહત્વની ચિંતાઓ પર ધ્યાન આપવામાં નહીં આવે તો તે આગળ વધી શકશે નહીં. સ્કેલ, સબસિડી, ટેક્નોલોજી, માનવ સંસાધન અને વ્યૂહાત્મક પસંદગીઓ સહિતના વિવિધ કારણોસર, ગ્લોબલ સાઉથ ઉત્પાદકને બદલે ગ્રાહક બની ગયું છે.’

એસ જયશંકરે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે ‘જ્યારે ભારતે ગયા ડિસેમ્બરમાં G20 નું પ્રમુખપદ સંભાળ્યું હતું, ત્યારે અમે સંપૂર્ણ રીતે સભાન હતા કે જ્યારે અમે મળ્યા ત્યારે મોટા ભાગના ગ્લોબલ સાઉથ એક ટેબલ પર નહીં હોય, તે ઘણું મહત્વનું હતું, તેથી વડાપ્રધાન જાન્યુઆરી મેં વૉઇસ ઑફ ધ ગ્લોબલ સાઉથ સમિટ બોલાવવાનું નક્કી કર્યું. આ વર્ષે અને અમે તેમના પડકારો અને પ્રાથમિકતાઓ વિશે સાંભળ્યું છે અને આને G20 એજન્ડામાં કેન્દ્રિય બનાવવામાં આવ્યા છે.

B20 સમિટમાં નાણામંત્રીએ શું કહ્યું?

B20 સમિટને સંબોધતા નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણે કહ્યું હતું કે લાંબા સમય સુધી વ્યાજદરને ઊંચા સ્તરે રાખવાથી અર્થવ્યવસ્થા પર ખરાબ અસર પડી શકે છે, પરંતુ મોંઘવારી પર અંકુશ રાખવો સરકારની પ્રાથમિકતા છે.

B-20 એ G20 જૂથોમાંથી એક છે

પીએમ મોદીએ શનિવારે સોશિયલ મીડિયા પર આ માહિતી શેર કરી કે ’27 ઓગસ્ટે બપોરે 12 વાગ્યે, હું B20 સમિટ ઇન્ડિયા 2023ને સંબોધિત કરીશ. આ પ્લેટફોર્મ બિઝનેસ જગતમાં કામ કરતા હિતધારકોની વિશાળ શ્રેણીને એકસાથે લાવી રહ્યું છે. તે સૌથી મહત્વપૂર્ણ G20 જૂથોમાંનું એક છે, જેનું ધ્યાન આર્થિક વૃદ્ધિને પ્રોત્સાહન આપવા પર છે.

જાણો શું છે બિઝનેસ-20 આખરે

બિઝનેસ-20 (B-20) એ G-20નું ફોરમ છે. B-20 વૈશ્વિક વેપાર સમુદાયનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. આ વખતે B-20 સમિટની થીમ R.A.I.S.E. પર આધારિત છે. તેનું પૂર્ણ સ્વરૂપ છે-

આર-જવાબદાર
A-ત્વરિત
આઇ-ઇનોવેટિવ
એસ-સસ્ટેનેબલ અને
ઇ-સમાન

આ સમિટમાં વિશ્વના અનેક દેશોના પ્રતિનિધિઓએ ભાગ લીધો છે. ત્રણ દિવસીય B-20 સમિટનો આજે છેલ્લો દિવસ છે. આ સમિટનું આયોજન 25 થી 27 ઓગસ્ટ દરમિયાન કરવામાં આવ્યું હતું. જેમાં 55 દેશોના 1500 થી વધુ પ્રતિનિધિઓ ભાગ લઈ રહ્યા છે.

Related Posts