ચંદ્રયાન-3: અવકાશના ઈતિહાસમાં પ્રથમ વખત ચંદ્રની જમીનના તાપમાનનું મૂલ્યાંકન કરવામાં આવ્યું, ઈસરોએ ટ્વીટ કરીને માહિતી આપી

by Bansari Bhavsar

નવી દિલ્હી: અવકાશ સંશોધનના ઇતિહાસમાં પ્રથમ વખત ચંદ્રયાન-3 એ ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ પર જમીનનું તાપમાન માપ્યું છે. ઈન્ડિયન સ્પેસ રિસર્ચ ઓર્ગેનાઈઝેશન (ISRO) એ રવિવારે (27 ઓગસ્ટ) સોશિયલ મીડિયા પર આજે તેના વિક્રમ લેન્ડર પર ChaSTE પેલોડની મદદથી ચંદ્રયાન-3 દ્વારા કરવામાં આવેલા અવલોકનો પર અપડેટ્સ શેર કર્યા છે.

આ વિકાસ 23 ઓગસ્ટના રોજ ચંદ્રયાન-3ના સફળ સોફ્ટ લેન્ડિંગના ચાર દિવસ બાદ થયો છે. ISROએ જણાવ્યું હતું કે અવલોકનો ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ પરની જમીનનું વિશ્લેષણ તેમજ સપાટીથી 10 સેમી નીચે તાપમાનની વધઘટ રજૂ કરે છે. વહેંચાયેલ અવલોકનોનો ગ્રાફ વિવિધ ઊંડાણો પર ચંદ્રની સપાટીના તાપમાનમાં ફેરફાર દર્શાવે છે, જેમ કે ચકાસણીના પ્રવેશ દરમિયાન નોંધવામાં આવ્યું છે. આલેખ મુજબ, ચંદ્રની સપાટીનું તાપમાન વધતી ઊંડાઈ સાથે ઘટે છે. ISROએ એક ટ્વિટમાં જણાવ્યું કે ચંદ્રની સપાટીના થર્મલ વર્તણૂકને સમજવા માટે, ChaSTE (લુનર સરફેસ થર્મોફિઝિકલ એક્સપેરિમેન્ટ) ધ્રુવની આસપાસ ચંદ્રની ઉપરની માટીના તાપમાન પ્રોફાઇલને માપે છે.

તે એક નિયંત્રિત ઘૂંસપેંઠ પદ્ધતિથી સજ્જ તાપમાન તપાસ ધરાવે છે, જે સપાટીથી નીચે 10 સે.મી.ની ઊંડાઈ સુધી પહોંચવામાં સક્ષમ છે. ટ્વીટમાં જણાવાયું છે કે પ્રોબમાં 10 વ્યક્તિગત તાપમાન સેન્સર લગાવવામાં આવ્યા છે. તેના અવકાશ કાર્યક્રમ માટે નોંધપાત્ર સિદ્ધિમાં, ભારતનું ચંદ્ર મિશન ચંદ્રયાન-3 23 ઓગસ્ટના રોજ સાંજે 6.04 કલાકે ચંદ્રના દક્ષિણ ધ્રુવ પર ઉતર્યું હતું, જેનાથી દેશ ચારની વિશિષ્ટ ક્લબમાં જોડાયો હતો અને અજાણી સપાટી પર ઉતરનાર પ્રથમ વ્યક્તિ બન્યું હતું. 41 દિવસની દોષરહિત મુસાફરી પછી ચંદ્ર પર આ ઉતરાણ સાથે, ભારત ચંદ્ર પર સોફ્ટ-લેન્ડિંગની તકનીકમાં નિપુણતા મેળવનાર યુએસ, ચીન અને ભૂતપૂર્વ સોવિયેત સંઘ પછી ચોથો દેશ બન્યો.

Related Posts