તમારા ફોન પર ‘ઇમરજન્સી એલર્ટ: ગંભીર’ મેસેજ મળ્યો? તેનો શું અર્થ છે જાણો.

by Bansari Bhavsar

 

 

ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ ટેલિકોમ્યુનિકેશન દ્વારા તમામ મોબાઈલ ઉપકરણોને ટેસ્ટ મેસેજ તરીકે સૂચના મોકલવામાં આવી હતી.
મંગળવારે મલ્ટીપલ સ્માર્ટફોનને લગભગ 3.20 વાગ્યે ‘ઇમરજન્સી એલર્ટઃ સીવિયર’ મેસેજ મળ્યો હતો.
“ભારત સરકારના ટેલિકોમ્યુનિકેશન વિભાગ દ્વારા સેલ બ્રોડકાસ્ટિંગ સિસ્ટમ દ્વારા મોકલવામાં આવેલ આ એક નમૂના પરીક્ષણ સંદેશ છે. કૃપા કરીને આ સંદેશને અવગણો કારણ કે તમારા તરફથી કોઈ પગલાંની જરૂર નથી. આ સંદેશ TEST પેન-ઈન્ડિયા ઇમરજન્સી એલર્ટ સિસ્ટમ દ્વારા અમલમાં મૂકવામાં આવ્યો છે. નેશનલ ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ ઓથોરિટી. તેનો ઉદ્દેશ્ય જાહેર સલામતી વધારવા અને કટોકટી દરમિયાન સમયસર ચેતવણીઓ પ્રદાન કરવાનો છે,” ફ્લેશ સંદેશ વાંચે છે.

સૂચના વાસ્તવમાં ટેલિકોમ્યુનિકેશન વિભાગ દ્વારા તેની કટોકટી ચેતવણી સિસ્ટમને તપાસવા માટે મોકલવામાં આવેલ એક પરીક્ષણ સંદેશ હતો.

“વિવિધ મોબાઇલ ઓપરેટરો અને સેલ બ્રોડકાસ્ટ સિસ્ટમની જગ્યાએ સિસ્ટમની કટોકટી ચેતવણી પ્રસારણ ક્ષમતાઓની કાર્યક્ષમતા અને અસરકારકતા માપવા માટે આ પરીક્ષણો દેશના વિવિધ પ્રદેશોમાં સમયાંતરે કરવામાં આવશે”, ટેલિકોમ્યુનિકેશન વિભાગ દ્વારા તા. જુલાઈ 20 

DoT મુજબ, સેલ બ્રોડકાસ્ટ એલર્ટ સિસ્ટમ એ એક ટેક્નોલોજી છે જે સરકારને નિર્ધારિત ભૌગોલિક વિસ્તારની અંદરના તમામ મોબાઇલ ઉપકરણો પર આપત્તિ વ્યવસ્થાપન માટે મહત્વપૂર્ણ અને સમય-સંવેદનશીલ સંદેશાઓ મોકલવાની મંજૂરી આપે છે, પછી ભલેને પ્રાપ્તકર્તાઓ નિવાસી હોય કે મુલાકાતીઓ.

સરકારે કહ્યું કે એલર્ટ સિસ્ટમ એ સુનિશ્ચિત કરે છે કે જરૂરી કટોકટીની માહિતી મહત્તમ લોકો સુધી સમયસર પહોંચે. તેનો ઉપયોગ સરકારી એજન્સીઓ અને કટોકટી સેવાઓ દ્વારા સંભવિત જોખમો વિશે લોકોને જાણ કરવા અને તેમને માહિતગાર રાખવા માટે કરવામાં આવે છે.

સેલ બ્રોડકાસ્ટનો ઉપયોગ સામાન્ય રીતે કટોકટી ચેતવણીઓ પહોંચાડવા માટે થાય છે, જેમ કે સુનામી, અચાનક પૂર, ધરતીકંપ વગેરે જેવી ગંભીર હવામાન ચેતવણીઓ.

Related Posts