કોરોના કરતાં પણ ખતરનાક રોગની દેશમાં એન્ટ્રી થઈ, વારાણસીમાં 10થી વધુ બાળકો પીડિત

by Dhwani Modi
Increased virus risk in children, News Inside

New Delhi|  કોરોના કરતા પણ ખતરનાક લેપ્ટોસ્પાયરોસીસે વારાણસીમાં દસ્તક આપી છે. આ રોગ ઉંદરો દ્વારા થાય છે. માત્ર બાળકોને જ ટાર્ગેટ કરે છે. અત્યાર સુધીમાં 10થી વધુ બાળકોને આ રોગની અસર થઈ છે. અસરગ્રસ્ત બાળકોની શહેરની ખાનગી હોસ્પિટલોમાં સારવાર ચાલી રહી છે. મામલાની ગંભીરતાને ધ્યાનમાં લઈને આરોગ્ય વિભાગે એલર્ટ જાહેર કર્યું છે.

ચેતગંજની યુવતીને તાવ આવતા ખાનગી હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવી હતી. ડોકટરોએ ટેસ્ટ કરાવ્યો, પરંતુ રોગની ખબર પડી ન હતી. આ પછી, C રિએક્ટિવ પ્રોટીન (CRP) ટેસ્ટ કરવામાં આવ્યો હતો. જ્યારે CRP ઉંચી મળી ત્યારે ડૉક્ટર ચિંતિત દેખાતા હતા. શંકાના આધારે તેણે લેપ્ટોસ્પાયરોસીસ માટે ટેસ્ટ કરાવ્યો અને રિપોર્ટ પોઝિટિવ આવ્યો. CMO ડો.સંદીપ ચૌધરીએ જણાવ્યું હતું કે, લેપ્ટોસ્પાયરોસીસ અંગે માહિતી મળી છે.

બાળરોગ ચિકિત્સકોને ચેતવણી આપવામાં આવી છે. અગાઉ 2013માં કેસ નોંધાયા હતા. ડીવીઝનલ હોસ્પિટલના બાળરોગ નિષ્ણાંત ડો.સી.પી.ગુપ્તાએ જણાવ્યું હતું કે ઓપીડીમાં દર્દીઓ આવતા હોય છે.

ત્રણ-ચાર દિવસથી વધુ તાવ હોય તો તેને હળવાશથી ન લેવો.
ઇન્ડિયન ચિલ્ડ્રન્સ એકેડમીના પ્રેસિડેન્ટ ડૉ. આલોક ભારદ્વાજના જણાવ્યા અનુસાર, જો તાવ ત્રણ-ચાર દિવસથી વધુ રહે તો તેને હળવાશથી ન લો. CRP તપાસો. જો CRP વધારે હોય તો સમજો કે તે બેક્ટેરિયલ તાવ છે. આ પછી લેપ્ટોસ્પાયરોસિસ ટેસ્ટ કરાવવાનો રહેશે. તેના લક્ષણો ડેન્ગ્યુ અને વાયરલ જેવા જ છે. આમાં પ્લેટલેટ્સ ઝડપથી ઘટતા નથી. 30 થી 40 હજાર સુધી પહોંચ્યા બાદ રિકવર થાય છે.
ઉંદરના પેશાબ દ્વારા ફેલાતો રોગ
ન્યુબોર્ન ચાઈલ્ડ એસોસિએશનના રાજ્ય પ્રમુખ અને બાળરોગ નિષ્ણાંત ડો.અશોક રાયના જણાવ્યા અનુસાર અત્યાર સુધીમાં પેડિયાટ્રિક લેપ્ટોસ્પાયરોસિસથી પીડિત પાંચ બાળકોની સારવાર કરવામાં આવી છે. આ રોગ ઉંદરના પેશાબ દ્વારા બાળકોમાં ફેલાય છે. તેના લક્ષણોમાં પહેલા તો ડેન્ગ્યુ જેવો તાવ આવે છે. તે શરીરના તમામ ભાગોને અસર કરે છે. પહેલા સામાન્ય તાવ આવે છે. લક્ષણો પાંચથી છ દિવસ પછી દેખાય છે. જો યોગ્ય સારવાર ન આપવામાં આવે તો તાવ 10 થી 15 દિવસ સુધી રહે છે. જેના કારણે ક્યારેક કમળો તો ક્યારેક હાર્ટ ફેલ થવાનો ખતરો રહે છે.
બેક્ટેરિયા કોરોના કરતા વધુ ખતરનાક
બીએચયુના જીવવિજ્ઞાની પ્રો. જ્ઞાનેશ્વર ચૌબેએ કહ્યું કે લેપ્ટોસ્પાયરોસિસ બેક્ટેરિયા કોરોના વાયરસ કરતા પણ વધુ ખતરનાક છે. કોરોનાથી સંક્રમિત લોકોનો મૃત્યુદર એકથી દોઢ ટકા છે, જ્યારે લેપ્ટોસ્પાયરોસિસનો દર ત્રણથી 10 ટકા છે. ઉંદરો આ રોગના વાહક છે. જો ઉંદરે ક્યાંક પેશાબ કર્યો હોય અને તમારી ત્વચા કપાઈ ગઈ હોય અને તેના સંપર્કમાં આવો છો, તો લેપ્ટોસ્પાયરોસિસ થવાની સંભાવના છે. આ બેક્ટેરિયા પાણીમાં છ મહિના સુધી જીવિત રહી શકે છે. જુલાઇ અને ઓક્ટોબર વચ્ચે બેક્ટેરિયલ ચેપ વધુ જોવા મળે છે.
1980માં ચેન્નાઈમાં પ્રથમ વખત બેક્ટેરિયા મળી આવ્યા હતા
પ્રો. ચૌબેએ કહ્યું કે આ બેક્ટેરિયાની ઓળખ સૌપ્રથમ 1980માં ચેન્નાઈમાં થઈ હતી. 2004માં ઉત્તર પ્રદેશમાં પ્રથમ દર્દી જોવા મળ્યો હતો. બેક્ટેરિયાએ 43 વર્ષમાં તેમનું સ્વરૂપ બદલ્યું છે. અગાઉ તે 40 થી 45 વય જૂથને અસર કરતું હતું. આ સમયે, બાળકો ચેપ માટે સૌથી વધુ સંવેદનશીલ હોય છે.
લેપ્ટોસ્પાયરોસિસ ચેપના લક્ષણો
તાવ, શરીર, કમર અને પગમાં સખત દુખાવો, આંખોમાં લાલાશ, પેટમાં દુખાવો, ઉધરસ, ઉધરસ સાથે લોહી આવવું, તાવ સાથે શરદી અને શરીર પર લાલ ચકામા. તાવ 104 ડિગ્રીથી વધી શકે છે.
લેપ્ટોસ્પાયરોસિસથી બચવા માટે આ સાવચેતીઓ રાખો
– જ્યાં પ્રાણીઓ જાય ત્યાં તળાવમાં નહાવાનું ટાળો.
– ઘરમાં ઉંદરો હોય તો સાવચેત રહો
– બહારથી લાવેલા પ્લાસ્ટિકના પેકેટને સાફ કરીને વાપરો.
– ચોમાસામાં સ્વિમિંગ, વોટર સ્કીઇંગ, સેઇલિંગ ટાળો
– ઘરના પાલતુ પ્રાણીઓની સ્વચ્છતા પર પણ ધ્યાન આપો

Related Posts