G20 શરૂ થતાં જ PM મોદીએ કર્યું મોટું એલાન: હવે G20 નહીં G21 કહેવાશે, ભારતના પ્રસ્તાવ પર આફ્રિકાનો સમાવેશ

by Dhwani Modi
G20 is now G21: PM Modi, News Inside

G20 Summit : G20 સમિટમાં PM મોદીએ કહ્યું કે, હવેથી G20ને G21 કહેવામાં આવશે. આફ્રિકન યુનિયનને કાયમી સભ્યપદ મળ્યું છે. ભારતે પોતાની જાતને ગ્લોબલ સાઉથના લીડર તરીકે સ્થાપિત કરી છે. આફ્રિકન યુનિયનમાં 55 દેશો છે. પીએમ મોદીએ કહ્યું, અમે પ્રસ્તાવ મૂક્યો હતો કે આફ્રિકન યુનિયનને G20નું કાયમી સભ્યપદ આપવામાં આવે. મને ખાતરી છે કે તમે બધા આ સાથે સહમત છો. તમારી સંમતિથી હું આગળની કાર્યવાહી શરૂ કરતા પહેલા આફ્રિકન યુનિયનને સભ્ય તરીકે આમંત્રિત કરું છું.

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ સૌપ્રથમ મોરોક્કોમાં ભૂકંપની ઘટના પર દુઃખ વ્યક્ત કર્યું હતું અને મદદની ખાતરી આપી હતી. PM મોદીએ G20 ના અધ્યક્ષ તરીકે તમામ દેશોનું સ્વાગત કર્યું. તેમણે કહ્યું કે, ‘આજે આપણે જ્યાં ભેગા થયા છીએ ત્યાંથી થોડા કિલોમીટર દૂર એક અઢી હજાર વર્ષ જૂનો સ્તંભ છે. તેના પર પ્રાકૃતિક ભાષામાં લખ્યું છે કે માનવતાનું કલ્યાણ હંમેશા સુનિશ્ચિત કરવું જોઈએ. અઢી હજાર વર્ષ પહેલા ભારતની ધરતીએ સમગ્ર વિશ્વને આ સંદેશ આપ્યો હતો. 21મી સદીનો આ સમય સમગ્ર વિશ્વને એક નવી દિશા આપવા જઈ રહ્યો છે. દુનિયા આપણી પાસેથી નવા ઉકેલની માંગ કરી રહી છે. તેથી, આપણે આપણી તમામ જવાબદારીઓ નિભાવીને આગળ વધવું પડશે.’

આ સમય છે બધાને સાથે લઈને આગળ વધવાનો: મોદી
કોરોના પછી વિશ્વાસના અભાવનું સંકટ ઉભું થયું છે. યુદ્ધે આ સંકટને વધુ ઊંડું બનાવ્યું છે. જ્યારે આપણે કોરોનાને હરાવી શકીએ છીએ, ત્યારે આપણે પરસ્પર ચર્ચા દ્વારા વિશ્વાસના સંકટને પણ દૂર કરી શકીએ છીએ. આ સમય છે આપણે બધા સાથે મળીને આગળ વધવાનો.

પીએમ મોદીએ સબકા સાથ, સબકા વિકાસ, સબકા ટ્રસ્ટનો મંત્ર આપ્યો
વિશ્વને ‘આત્મવિશ્વાસની કટોકટી’ ગણાવતા પીએમ મોદીએ ‘સબકા સાથ, સબકા વિકાસ’નો મંત્ર આપ્યો. મોદીએ કહ્યું, આ તે સમય છે જ્યારે વર્ષો જૂના પડકારો આપણી પાસેથી નવા ઉકેલો માંગી રહ્યા છે. તેથી આપણે માનવ શાંતિના અભિગમ સાથે આપણી તમામ જવાબદારીઓ નિભાવીને આગળ વધવાનું છે. કોરોના પછી વિશ્વમાં વિશ્વાસના અભાવે મોટું સંકટ આવ્યું છે. યુદ્ધે વિશ્વાસના આ સંકટને વધુ ઊંડું બનાવ્યું છે. જ્યારે આપણે કોવિડને હરાવી શકીએ છીએ, ત્યારે આપણે પરસ્પર વિશ્વાસ પર આવેલા આ સંકટ પર પણ જીત મેળવી શકીએ છીએ. આજે, G20 ના પ્રમુખ તરીકે, ભારત સમગ્ર વિશ્વને આહ્વાન કરે છે કે આપણે સૌ પ્રથમ સાથે મળીને આ સંકટને વૈશ્વિક સ્તરે વિશ્વાસમાં ફેરવવું જોઈએ. આપણે બધાએ સાથે મળીને આગળ વધવાનો સમય આવી ગયો છે. એટલા માટે સબકા સાથ, સબકા વિકાસ, સબકા વિશ્વાસ, સબકા પ્રાર્થનાનો મંત્ર આપણા બધા માટે માર્ગદર્શક બની શકે છે.

G20 માં કયા દેશોનો સમાવેશ થાય છે?
G20 માં 19 વ્યક્તિગત દેશો અને યુરોપિયન યુનિયનનો સમાવેશ થાય છે. આ દેશો ઓસ્ટ્રેલિયા, આર્જેન્ટિના, બ્રાઝિલ, કેનેડા, ચીન, ફ્રાન્સ, જર્મની, ભારત, ઇન્ડોનેશિયા, ઇટાલી, જાપાન, મેક્સિકો, રશિયા, સાઉદી અરેબિયા, દક્ષિણ આફ્રિકા, દક્ષિણ કોરિયા, તુર્કી, યુનાઇટેડ કિંગડમ અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ છે. તે જ સમયે, G20 ના સભ્ય દેશો વૈશ્વિક જીડીપીના આશરે 85 ટકા, વૈશ્વિક વેપારના 75 ટકાથી વધુ અને વિશ્વની લગભગ બે તૃતીયાંશ વસ્તીનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે.

Related Posts