G20 Summit માટે આવેલા ખાસ મહેમાનોને પીરસાશે આ ખાસ મેનૂ, ભારત મંડપમમાં જ થશે લંચ, નાસ્તો, અને ડિનર

by Dhwani Modi
G20 summit in Delhi, News inside

G20 Summit : G20 Summit ના VVIP મહેમાનો ભારત આવી પહોંચ્યા છે. અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ જો બિડેન, બ્રિટિશ પીએમ ઋષિ સુનક, ઈટાલીના પીએમ જ્યોર્જિયા મેલોની, ચીનના વડાપ્રધાન લી કિઆંગ અને રશિયાના વિદેશ મંત્રી સર્ગેઈ લવરોવ સહિત ઘણા મોટા નેતાઓ દિલ્હીની આલીશાન હોટલોમાં રોકાયા છે. આજે પ્રગતિ મેદાન ખાતેના નવા સંમેલન કેન્દ્ર, ભારત મંડપમ ખાતે સમિટનો પ્રથમ દિવસ છે. સ્વાભાવિક છે કે તમામ વ્યવસ્થામાં લંચ અને ડિનરની પણ જોગવાઈ છે. લંચ અને ડીનર માટે શાકાહારી વાનગીઓ પીરસવામાં આવશે.

બપોરના ભોજનમાં શું હશે ? 
VVIP સમિટ માટે ખોરાક પૂરો પાડતી ITC હોટેલ્સે જણાવ્યું છે કે, તેમણે લંચમાં વિવિધ પ્રકારની સ્વાદિષ્ટ શાકાહારી વાનગીઓનો સમાવેશ કર્યો છે. તેમાં તંદૂરી આલૂ, ક્રિસ્પી ભીંડી, જાફરાની ગુચ્ચી પુલાવ અને પનીર તિલવાલાનો સમાવેશ થાય છે. આ સંદર્ભે ITC હોટેલ્સ પાસેથી વધુ વિગતો માંગવામાં આવી હતી. પરંતુ તેઓએ તે આપવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. જોકે તેમણે કહ્યું કે, ITC એ ભારતમાં ટોચના વિશ્વ નેતાઓના એકત્રીકરણ માટેના તમામ અવરોધો દૂર કર્યા છે.

રાત્રિભોજનની શું તૈયારી ? 
સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર ડિનરમાં પતરામ જેવા સ્ટાર્ટર હશે. તેને દહીં અને ચટણી (ચાટ) સાથે પીરસવામાં આવશે જેમાં બાજરીના પાનના ચુર્ણ ટુકડાઓ નાખવામાં આવશે. મુખ્ય વાનગીઓમાં વનવનમ–જેકફ્રૂટ ગેલેટ વિથ ફોરેસ્ટ મશરૂમ્સ, બાજરી અને કેરળ લાલ ચોખા અને મુંબઈ પાવ જેવી બ્રેડની વાનગીઓનો સમાવેશ થશે. મીઠાઈઓમાં મધુરિમા, એલચી-સુગંધી, ખીર, અંજીર-પીચ કપોટ તથા દૂધ અને ઘઉંના બદામ સાથે અંબેમોહર ચોખાનો સમાવેશ થાય છે. પીણાંમાં કાશ્મીરી કાહવા, ફિલ્ટર કોફી, દાર્જિલિંગ ચા અને પાનના-સ્વાદવાળી ચોકલેટનો સમાવેશ થશે.

દરેક રાજ્યમાં દેશી ફૂડની પોતાની ખાસ ફ્લેવર 
આ સિવાય G20 Summit માં દરેક રાજ્યની કેટલીક ખાસ વાનગીઓ મહેમાનોને પીરસવામાં આવશે. તેમાં બિહારના પ્રખ્યાત લિટ્ટી ચોખા, રાજસ્થાનના દાલ બાટી ચુરમા, પંજાબના પ્રખ્યાત દાલ તડકા, દક્ષિણ ભારતના ઉત્તપમ, ઈડલી, મસાલા ઢોસા અને જલેબી પણ હશે. આટલું જ નહીં સ્થાનિક ફૂડ પણ મસાલેદાર હશે. જેમાં ગોલગપ્પા, દહી ભલ્લા, સમોસા, ભેલપુરી, વડાપાવ અને મસાલેદાર ચાટનો સમાવેશ થશે. આ સિવાય બીજા ઘણા વિકલ્પો પણ હશે. VVIP મહેમાનોને બરછટ અનાજમાંથી બનાવેલી સ્વાદિષ્ટ વાનગીઓ પીરસવામાં આવશે.

લંચ, નાસ્તો, અને રાત્રિભોજન ભારત મંડપમમાં
સૂત્રોએ જણાવ્યું કે, G20 Summit માં ભાગ લેનારા નેતાઓ જે હોટલોમાં રોકાયા છે ત્યાં નાસ્તો કરશે. લંચ, નાસ્તો, રાત્રિભોજન અને પીણાં ભારત મંડપમ ખાતે રાખવામાં આવશે. ITC એ તેના પ્રખ્યાત રસોઇયાઓ, નિષ્ણાતો અને સારી રીતે સંશોધન કરેલ ફૂડ બ્રાન્ડ્સ પાછળના લોકો સાથે મળીને એક મેનૂ તૈયાર કર્યો છે જે સમિટની વસુધૈવ કુટુમ્બકમ (વિશ્વ એક પરિવાર છે) થીમને પણ પ્રતિબિંબિત કરે છે.

G20 માં કયા દેશોનો સમાવેશ થાય છે ?
G20 માં 19 વ્યક્તિગત દેશો અને યુરોપિયન યુનિયનનો સમાવેશ થાય છે. આ દેશો ઓસ્ટ્રેલિયા, આર્જેન્ટિના, બ્રાઝિલ, કેનેડા, ચીન, ફ્રાન્સ, જર્મની, ભારત, ઇન્ડોનેશિયા, ઇટાલી, જાપાન, મેક્સિકો, રશિયા, સાઉદી અરેબિયા, દક્ષિણ આફ્રિકા, દક્ષિણ કોરિયા, તુર્કી, યુનાઇટેડ કિંગડમ અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ છે. તે જ સમયે, G20 ના સભ્ય દેશો વૈશ્વિક જીડીપીના આશરે 85 ટકા, વૈશ્વિક વેપારના 75 ટકાથી વધુ અને વિશ્વની લગભગ બે તૃતીયાંશ વસ્તીનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે.

 

Related Posts