કેનેડા: સોશિયલ મીડિયા પર ધમકીભર્યા વીડિયો અંગે હિન્દુઓ શું કહી રહ્યા છે…

by Bansari Bhavsar

ભારત અને કેનેડા વચ્ચેના સંબંધોમાં તણાવ વચ્ચે સોશિયલ મીડિયા પર એક વીડિયો વાયરલ થયો છે જેમાં એક સમુદાયને કેનેડા છોડવાનું કહેવામાં આવ્યું છે.આ વીડિયો સામે આવ્યા બાદ કેનેડાની સરકારે કહ્યું છે કે તે તેની આકરી ટીકા કરે છે અને ‘આ પ્રકારની નફરતને કેનેડાની ધરતી પર કોઈ સ્થાન નથી.’ત્યાંના નેતાઓથી લઈને સામાન્ય નાગરિકો કેનેડામાં રહેતા હિન્દુઓ વિરુદ્ધ સોશિયલ મીડિયા પર પોસ્ટ કરવામાં આવેલા વીડિયોની ચર્ચા કરી રહ્યા છે. ત્યાં રહેતા ઘણા હિંદુઓ પણ આ બાબતે ‘ડરેલા’ હોવાની વાત કરી રહ્યા છે.શુક્રવારે કેનેડાના પબ્લિક સેફ્ટી મંત્રાલયે સોશિયલ મીડિયા પર એક પછી એક બે પોસ્ટ કરી અને લખ્યું, “કેનેડામાં નફરત માટે કોઈ સ્થાન નથી. સોશિયલ મીડિયા પર એક વીડિયો શેર કરવામાં આવી રહ્યો છે જેમાં કેનેડાના હિંદુઓને કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે તેઓ દેશ છોડી દે. દેશ.” તે અપમાનજનક અને નફરતથી પ્રેરિત છે. તે કેનેડિયનો અને મૂલ્યોનું અપમાન છે જેને આપણે પ્રિય માનીએ છીએ.”અન્ય એક પોસ્ટમાં મંત્રાલયે લખ્યું છે કે, “આક્રમકતા, નફરત, ડરાવવા અથવા ભય ફેલાવવા જેવી પ્રવૃત્તિઓ માટે દેશમાં કોઈ સ્થાન નથી, તેઓ દેશના વિભાજનનું કામ કરે છે. અમે કેનેડાના તમામ નાગરિકોને એક બનીને કામ કરવાની અપીલ કરીએ છીએ. અન્ય લોકોના અને કાયદાનું પાલન કરો. બધા કેનેડિયનોને તેમના સમુદાયોમાં સુરક્ષિત અનુભવવાનો અધિકાર છે.”પબ્લિક સેફ્ટી મિનિસ્ટરે પણ તેને ફરીથી પોસ્ટ કરીને કહ્યું છે કે, ‘કેનેડામાં હિન્દુઓને નિશાન બનાવતો એક વીડિયો સોશિયલ મીડિયા પર શેર કરવામાં આવી રહ્યો છે, જે અમારા મૂલ્યોની વિરુદ્ધ છે.’વરિષ્ઠ પત્રકાર રાજદીપ સરદેસાઈની સામાજિક પોસ્ટના જવાબમાં, જાહેર સુરક્ષા મંત્રી હરજીત એસ સજ્જને હિંદુઓ અને કેનેડામાં રહેતા તમામ ભારતીયોને અપીલ કરી હતી.તેણે સોશિયલ મીડિયા પર લખ્યું, “કોઈપણ વ્યક્તિ જે તમને કહે છે કે તમને તમારા પોતાના ઘરમાં સુરક્ષિત રહેવાનો અધિકાર નથી, તે સ્વતંત્રતા અને દયાના મૂલ્યોને મહત્વ આપતો નથી જે કેનેડિયનોને ખૂબ પ્રિય છે. કોઈને પણ ડોન કરવાનો અધિકાર નથી. તેમને તમારા સ્થાન અને કેનેડા પ્રત્યેના તમારા પ્રેમ પર સવાલ ન કરવા દો.”રાજદીપ સરદેસાઈએ લખ્યું હતું કે સોશિયલ મીડિયા પર એક વીડિયો શેર થઈ રહ્યો છે.

હિન્દુ સંગઠને ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી

અગાઉ ‘હિન્દુ ફોરમ કેનેડા’ નામના સંગઠને ડોમિનિક લેબ્લેન્કને પત્ર લખીને ખાલિસ્તાન સમર્થક હરદીપ સિંહ નિજ્જરના વકીલ ગુરપતવંત સિંહ પન્નુના નિવેદનો તરફ તેમનું ધ્યાન દોરવાનો પ્રયાસ કર્યો હતો.તેણે તેમાં વડાપ્રધાન જસ્ટિન ટ્રુડો અને ન્યૂ ડેમોક્રેટિક પાર્ટીના નેતા જગમીત સિંહને ટેગ કર્યા અને લખ્યું, “વડાપ્રધાન ટ્રુડોએ 18 સપ્ટેમ્બરના રોજ સંસદમાં નિવેદન આપ્યા પછી તણાવ વધી ગયો છે. પન્નુ અને તેના જેવા અન્ય લોકો, જેઓ ખાલિસ્તાન તરફી છે, તેમણે કહ્યું છે. તે પહેલા પણ સ્પષ્ટ છે કે તે તેમની વિચારધારાથી અલગ હોય તેવા લોકોને સહન કરશે નહીં.””વડાપ્રધાન અને જગમીત સિંહ ખાલિસ્તાન સમર્થકો સાથે સંબંધિત ઘટનાઓને અભિવ્યક્તિની સ્વતંત્રતા ગણાવીને બચાવ કરી રહ્યા છે. પરંતુ પન્નુએ ભારતીય-કેનેડિયનો, ખાસ કરીને હિંદુઓને નિશાન બનાવીને જે કહ્યું છે તેને ગંભીરતાથી લેવું જોઈએ અને તેને ધમકી તરીકે માનવું જોઈએ. અને જગમીત સિંહે તેને હેટ ક્રાઈમ ગણાવવો જોઈએ.”આ પહેલા ગુરપતવંત સિંહ પન્નુએ એક વીડિયો જાહેર કરીને કહ્યું હતું કે, “કેનેડાના હિંદુઓએ કેનેડા પ્રત્યે તેમની વફાદારી સાબિત કરવી જોઈએ અથવા ભારત પાછા જવું જોઈએ. ખાલિસ્તાન તરફી શીખો કેનેડાને વફાદાર છે અને અહીંના બંધારણમાં વિશ્વાસ રાખે છે.”કેનેડાના જાહેર સુરક્ષા મંત્રાલયે આ વીડિયોની આકરી ટીકા કરી હતી અને તેને નફરતથી ભરપૂર ગણાવતા નિવેદન બહાર પાડ્યું હતું.

સોશિયલ મીડિયા પર ચર્ચા

ન્યૂ ડેમોક્રેટિક પાર્ટીના નેતાએ સોશિયલ મીડિયા પર તમામ હિંદુઓ માટે એક સંદેશ લખ્યો.તેણે લખ્યું, “આ તમારું ઘર છે અને તમને અહીં રહેવાનો અધિકાર છે. કોઈપણ જે કંઈ અલગ કહે છે તે સમાવેશ, દયા અને પ્રેમના કેનેડિયન મૂલ્યોનું સન્માન કરતું નથી.”કેનેડાની ચૂંટણીમાં જસ્ટિન ટ્રુડોના પ્રતિસ્પર્ધી અને કન્ઝર્વેટિવ પાર્ટીના નેતા પિયર પોલીવરે સોશિયલ મીડિયા પર ખુલ્લેઆમ કહ્યું છે કે તમામ કેનેડિયન નાગરિકોને કોઈપણ ડર વિના જીવવાનો અને તેમના સમુદાયમાં રહેવાનો અધિકાર છે.તેમણે લખ્યું, “તાજેતરના દિવસોમાં, મેં કેનેડામાં રહેતા હિંદુઓ વિરુદ્ધ દ્વેષપૂર્ણ ટિપ્પણીઓ જોઈ છે. કન્ઝર્વેટિવ પાર્ટી અમારા હિંદુ પાડોશીઓ અને મિત્રો વિરુદ્ધ આ ટિપ્પણીઓની નિંદા કરે છે. દેશના દરેક ભાગમાં હિંદુઓએ મૂલ્યવાન યોગદાન આપ્યું છે અને “તેમનું હંમેશા સ્વાગત કરવામાં આવશે. અહીં.”

કેનેડામાં રહેતા ઘણા ભારતીયો પણ આ અંગે પ્રતિક્રિયા આપી રહ્યા છે.

સુપર્ણા શર્મા લખે છે, “હું એક ભારતીય છું અને મારું મોટાભાગનું જીવન ભારતમાં વિતાવ્યું છે. હું ઘણા દેશોમાં ગઈ છું. ઘણી વખત કેટલાક શહેરોમાં હું અસુરક્ષિત અનુભવી છું અને 2014 થી આમાં વધારો થયો છે. પરંતુ મારા સમગ્ર જીવન દરમિયાન, જ્યારે પણ હું ભારતમાં કે વિદેશમાં કોઈ શીખ વ્યક્તિ કે ગુરુદ્વારા જોયા, મેં સુરક્ષિત અનુભવ્યું છે.”શ્રી પરાડકર પત્રકાર છે અને કેનેડામાં રહે છે. તેણીએ સોશિયલ મીડિયા પર લખ્યું, “હું એક હિંદુ છું. હું ઘણા વર્ષોથી કેનેડામાં રહું છું. કેટલીકવાર હું શ્વેત સર્વોપરિતાના કારણે અસુરક્ષિત અનુભવું છું. પરંતુ એક શીખ વ્યક્તિના કારણે મેં ક્યારેય અસુરક્ષિત અનુભવ્યું નથી.”, પછી ભલે તે તરફી હોય. -ખાલિસ્તાન કે નહીં.”

“પરંતુ એક ટ્વિટ જોઈને હું ચોંકી ગયો હતો.”શ્રી પરાડકરે જે ટ્વીટના જવાબમાં લખ્યું છે તે કવિતા નામના યુઝરનું છે જેમાં તેણીએ લખ્યું છે કે, ‘આજ પહેલાં હું ક્યારેય આટલી અસુરક્ષિત નથી અનુભવતો.’તેણીએ લખ્યું, “હું તેના સંકેતો જોઈ રહી છું

Related Posts