ભારત-કેનેડા: ‘અન્ય પાસેથી ફ્રીડમ ઓફ સ્પીચની સ્વતંત્રતા શીખવાની જરૂર નથી,’ જયશંકર || News Inside

by ND

વોશિંગ્ટન, ડીસી: આપણે અન્ય લોકો પાસેથી શીખવાની જરૂર નથી કે વાણી સ્વાતંત્ર્ય શું છે…અમને નથી લાગતું કે વાણી સ્વાતંત્ર્ય હિંસા માટે ઉશ્કેરણી સુધી વિસ્તરે છે, એમ વિદેશ મંત્રી એસ જયશંકરે રાજદ્વારી ક્ષેત્રમાં તણાવ વિશે વાત કરતા જણાવ્યું હતું. વોશિંગ્ટન ડીસીમાં શનિવારે ભારત અને કેનેડા વચ્ચેના સંબંધો. ચાલુ મુદ્દા પર ભારતના વલણને પુનરાવર્તિત કરતા, તેમણે ભારપૂર્વક જણાવ્યું કે આતંકવાદ, ઉગ્રવાદ અને હિંસા પ્રત્યે કેનેડાની અનુમતિ મુખ્ય ચિંતાનો વિષય છે.
“આપણે લોકશાહી છીએ. આપણે અન્ય લોકો પાસેથી શીખવાની જરૂર નથી કે વાણી સ્વાતંત્ર્ય શું છે…અમને નથી લાગતું કે વાણી સ્વાતંત્ર્ય હિંસા માટે ઉશ્કેરણી સુધી વિસ્તરે છે. તે આપણા માટે સ્વતંત્રતાનો દુરુપયોગ છે.. .જો તમે મારા પગરખાંમાં હોત તો તમે કેવી પ્રતિક્રિયા કરશો? જો તે તમારા રાજદ્વારીઓ, તમારી દૂતાવાસ, તમારા લોકો હોત, તો તમારી પ્રતિક્રિયા શું હોત?,” EAM જયશંકરે કહ્યું.

વિદેશ મંત્રી સાન ફ્રાન્સિસ્કોમાં ભારતીય વાણિજ્ય દૂતાવાસ પર થયેલા હુમલા અને કેનેડામાં ભારતીય રાજદ્વારીઓના નામ દર્શાવતા ખાલિસ્તાની ધમકીના પોસ્ટરો વિશે મીડિયા સાથે વાત કરી રહ્યા હતા.
ભારત અને કેનેડા વચ્ચે રાજદ્વારી તણાવ વચ્ચે જયશંકરની પ્રતિક્રિયા

https://x.com/ani_digital/status/1707884640793473067?s=20

ઉલ્લેખનીય છે કે, તેમની પ્રતિક્રિયા કેનેડાના વડાપ્રધાન જસ્ટિન ટ્રુડોના આરોપ બાદ બંને દેશો વચ્ચે ચાલી રહેલા રાજદ્વારી તણાવ વચ્ચે આવી છે કે ભારત સરકારના એજન્ટોએ ખાલિસ્તાની આતંકવાદી હરદીપ સિંહ નિજ્જરની હત્યા કરી હતી. “એવું નથી કે અમારા દરવાજા કંઈક જોવા માટે બંધ છે. પરંતુ અમારે કંઈક જોવાની જરૂર છે,” જયશંકરે જ્યારે ભારત સામે કેનેડાના આરોપોના પુરાવાના અભાવ વિશે પૂછવામાં આવ્યું ત્યારે કહ્યું. “જો તેઓ અમારી સાથે સ્પષ્ટીકરણો (તેમના આક્ષેપોની) અને કોઈપણ સંબંધિત માહિતી શેર કરવા માટે તૈયાર હોય, તો અમે તેને જોવા માટે પણ તૈયાર છીએ, પરંતુ અમે જે જોવા નથી માંગતા તે ઘટનાને એકલતામાં ગણવામાં આવે છે કારણ કે તે અભિવ્યક્ત કરતી નથી. સાચું ચિત્ર,” જયશંકરે ઉમેર્યું.
ભારતમાં ગેરકાયદેસર પ્રવૃત્તિઓમાં રોકાયેલી સંસ્થાઓ

તેમણે વધુમાં ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે કેટલાક લોકો અને સંગઠનો છે જે ભારતમાં હિંસા અને ગેરકાયદેસર પ્રવૃત્તિઓ સાથે સ્પષ્ટપણે સંકળાયેલા છે, કેનેડા દ્વારા પ્રત્યાર્પણની કેટલીક વિનંતીઓનો જવાબ આપવામાં આવ્યો નથી. “કેનેડા અને કેનેડાની સરકાર સાથે અમને છેલ્લા કેટલાક વર્ષોથી સતત સમસ્યા છે. ચાલુ સમસ્યા ખરેખર આતંકવાદ, ઉગ્રવાદ અને હિંસાની અનુમતિની આસપાસ ફરે છે. આ અનુમતિ એ હકીકતમાં પણ પ્રતિબિંબિત થાય છે કે કેટલીક મહત્વપૂર્ણ પ્રત્યાર્પણ વિનંતીઓનો જવાબ આપવામાં આવ્યો નથી. તેમની બાજુથી,” તેમણે કહ્યું.
કેનેડા ઉગ્રવાદીઓ અને અલગતાવાદીઓને આશ્રય આપે છે

કેનેડા ઉગ્રવાદીઓ અને અલગતાવાદીઓને આશ્રય આપે છે તે વાતને હાઇલાઇટ કરીને, EAM એ કહ્યું કે દેશમાં જે થઈ રહ્યું છે તેને સામાન્ય બનાવવું જોઈએ નહીં. “અમારી પાસે મિશન પર સ્મોક બોમ્બ ફેંકવામાં આવ્યા છે, અમે વાણિજ્ય દૂતાવાસની સામે હિંસા કરી છે, ત્યાં પોસ્ટરો લગાવવામાં આવ્યા છે. શું તમે આને સામાન્ય માનો છો? જો આવું કોઈ અન્ય દેશ સાથે થયું હોત, તો તેઓ કેવી પ્રતિક્રિયા આપતા. ચાલો આપણે શું સામાન્ય ન કરીએ. કેનેડામાં થઈ રહ્યું છે. ત્યાં શું થઈ રહ્યું છે તે જણાવવું મહત્વપૂર્ણ છે,” EAM એ કહ્યું. તેમણે મીડિયાકર્મીઓને આગળ વિચારવાનું કહ્યું કે જો કેનેડામાં જે થઈ રહ્યું છે તે અન્ય દેશોમાં થશે તો વિશ્વ કેવી પ્રતિક્રિયા આપશે. “કેનેડામાં શું થઈ રહ્યું છે, જો તે બીજે ક્યાંય બન્યું હોત, તો શું તમને લાગે છે કે વિશ્વ તેને સમતા સાથે લેત?” તેણે પૂછ્યું.
કેનેડામાં ભારતીય રાજદ્વારીઓ “અસુરક્ષિત” છે.

વિદેશ મંત્રીએ કહ્યું કે કેનેડામાં ભારતીય રાજદ્વારીઓ જ્યારે દૂતાવાસ અથવા કોન્સ્યુલેટમાં જાય છે ત્યારે તેઓ “અસુરક્ષિત” હોય છે. “તેઓને જાહેરમાં ડરાવવામાં આવે છે. અને તેના કારણે મને કેનેડામાં વિઝાની કામગીરી પણ અસ્થાયી રૂપે સ્થગિત કરવાની ફરજ પડી છે,” તેમણે ઉમેર્યું. તેમની યુએસ મુલાકાત વિશે વાત કરીએ તો, જયશંકર હાલમાં વોશિંગ્ટન ડીસીની પાંચ દિવસીય સત્તાવાર યાત્રા પર છે. શનિવારે તેઓ યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સના સેક્રેટરી ઓફ સ્ટેટ એન્ટની બ્લિંકનને મળ્યા હતા. નોંધનીય છે કે નવી દિલ્હીમાં આયોજિત ભવ્ય G-20 સમિટ પછી બંને દેશો વચ્ચે આ સર્વોચ્ચ સ્તરની વાતચીત છે.

Related Posts