શાળાએ વિદ્યાર્થીઓને નમાઝ અદા કરાવી , વિરોધ વચ્ચે ગુજરાત સરકારે તપાસના આદેશ આપ્યા

by Bansari Bhavsar

અમદાવાદની એક ખાનગી શાળાએ કથિત રીતે હિંદુ વિદ્યાર્થીઓને જાગૃતિ કાર્યક્રમના ભાગ રૂપે નમાઝ અદા કરવા કહ્યું હતું, જેના કારણે રાજ્ય સરકાર દ્વારા તપાસ શરૂ કરવામાં આવી હતી અને મંગળવારે જમણેરી હિંદુ કાર્યકરો દ્વારા વિરોધ કરવામાં આવ્યો હતો.
વિડીયોમાં એક શિક્ષકને દેખાવકારો દ્વારા માર મારવામાં આવ્યો હતો.

અમદાવાદના ઘાટલોડિયા વિસ્તારમાં આવેલી કાલોરેક્સ ફ્યુચર સ્કૂલમાં 29 સપ્ટેમ્બરે યોજાયેલા કાર્યક્રમની રાજ્ય સરકારે તપાસના આદેશ આપ્યા હતા.

આ કાર્યક્રમનો હેતુ વિદ્યાર્થીઓને વિવિધ ધર્મોની પ્રથાઓથી વાકેફ કરવાનો હતો અને કોઈ પણ વિદ્યાર્થીને નમાઝ અદા કરવાની ફરજ પાડવામાં આવી ન હતી, શાળાએ માફી માંગતી વખતે જણાવ્યું હતું.

ઘટનાના એક વીડિયોમાં, જે બાદમાં શાળાના ફેસબુક પેજ પરથી દૂર કરવામાં આવ્યો હતો, પ્રાથમિક વિભાગનો એક વિદ્યાર્થી નમાઝ અદા કરતો જોઈ શકાય છે. પાછળથી અન્ય ચાર લોકો તેમની સાથે પ્રાર્થના “લેબ પે આતી હૈ દુઆ” ગાવામાં જોડાયા.

અખિલ ભારતીય વિદ્યાર્થી પરિષદ, બજરંગ દળ અને અન્ય જમણેરી સંગઠનોના કાર્યકરોએ આજે શાળા પરિસરમાં વિરોધ પ્રદર્શન કર્યું હતું.

“એવું લાગે છે કે કેટલાક લોકો શાળાઓમાં આવા કાર્યક્રમો યોજીને રાજ્યના શાંતિપૂર્ણ વાતાવરણને ખલેલ પહોંચાડવા માંગે છે. જે વિદ્યાર્થીઓએ તે કાર્યક્રમમાં ભાગ લીધો હતો તેઓ કદાચ જાણતા પણ નથી કે તેઓ શું કરી રહ્યા હતા. આ બિલકુલ સ્વીકાર્ય નથી,” રાજ્યના પ્રાથમિક, માધ્યમિક અને પુખ્ત શિક્ષણ પ્રફુલ પાનશેરિયાએ જણાવ્યું હતું.

મંત્રીએ ઉમેર્યું, “આવો કાર્યક્રમ યોજવા પાછળની માનસિકતા અને ઈરાદા જાણવા માટે અમે તપાસ હાથ ધરીશું અને પછી યોગ્ય પગલાં લઈશું. જે લોકોએ કંઈ ખોટું કર્યું છે તેમને અમે બક્ષશું નહીં.”

“અમને એક વિડિયો મળ્યો જેમાં બતાવવામાં આવ્યું હતું કે શાળાના હિંદુ વિદ્યાર્થીઓને એક પ્રવૃત્તિ દરમિયાન નમાઝ અદા કરવાની ફરજ પાડવામાં આવી હતી. અમારા વિરોધને પગલે, શાળાના મેનેજમેન્ટે માફી માંગી છે અને ખાતરી પણ આપી છે કે ભવિષ્યમાં આવી પ્રવૃત્તિઓ કરવામાં આવશે નહીં કારણ કે શાળામાં માત્ર હિન્દુ વિદ્યાર્થીઓ જ અભ્યાસ કરે છે,” ગુજરાત ABVPના મીડિયા સંયોજક મીત ભાવસારે જણાવ્યું હતું.

ઘટનાના વિડિયોમાં સંગીતના વાદ્ય વગાડતા જોવા મળતા શિક્ષકને મંગળવારે વિરોધ પ્રદર્શન દરમિયાન કાર્યકરો અને ગુસ્સે થયેલા વાલીઓએ માર માર્યો હતો, કેટલાક વાયરલ વીડિયો દર્શાવે છે. હજુ સુધી પોલીસ કેસ નોંધાયો નથી.

તેની માફીમાં, શાળાએ કહ્યું કે તે આગળ જતા સાવચેત રહેશે.

શાળાના આચાર્ય નિરાલી ડગલીએ જણાવ્યું હતું કે તહેવારો પહેલા વિદ્યાર્થીઓને વિવિધ ધર્મો અને તેમની પ્રથાઓથી વાકેફ કરવાની શાળાની પરંપરા છે.

નવીનતમ ગીતો સાંભળો, ફક્ત JioSaavn.com પર
“ઈદને ધ્યાનમાં રાખીને, અમે ધોરણ 2 ના વિદ્યાર્થીઓને તહેવાર વિશે શીખવવા માટે આ પ્રવૃત્તિનું આયોજન કર્યું હતું. અમે સંવત્સરી અને ગણેશ ચતુર્થી સહિતના તમામ ધર્મોના તહેવારો પહેલા આવી પ્રવૃત્તિઓ યોજીએ છીએ. કોઈ પણ વિદ્યાર્થીને નમાઝ અદા કરવાની ફરજ પાડવામાં આવી ન હતી. માત્ર બે મિનિટની પ્રવૃત્તિ હતી, અને જે વિદ્યાર્થીઓએ ભાગ લીધો હતો તેઓએ તેમના માતાપિતા પાસેથી સંમતિ લીધી હતી,” તેણીએ પત્રકારોને જણાવ્યું હતું.

Related Posts