બાલાસોર ટ્રેન અકસ્માત: 28 લાવારસ મૃતદેહોના મંગળવારે અંતિમ સંસ્કાર થવાની સંભાવના

by Bansari Bhavsar
Balasore train accident: 28 unclaimed bodies likely to be cremated on Tuesday

ઓડિશાના બાલાસોર જિલ્લામાં 297 લોકોના મોતનો દાવો કરનાર ત્રિપલ ટ્રેન અકસ્માતના ચાર મહિના પછી, ભુવનેશ્વર મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન (BMC) ના સત્તાવાળાઓએ રવિવારે 28 અજાણ્યા મૃતદેહોના નિકાલની પ્રક્રિયા શરૂ કરી, એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું.”સિવિક બોડીએ એવા 28 લોકોના અવશેષોના વૈજ્ઞાનિક રીતે નિકાલ માટે પ્રમાણભૂત ઓપરેટિંગ પ્રક્રિયા જારી કરી હતી જેમના હકના દાવેદારો મળ્યા ન હતા,” તેમણે જણાવ્યું હતું. “અમે ટ્રિપલ ટ્રેન દુર્ઘટનામાં માર્યા ગયેલા લોકોના લાવારસ મૃતદેહોના વૈજ્ઞાનિક નિકાલ માટે એક SOP જારી કર્યો છે. CBI અધિકારીઓની હાજરીમાં મૃતદેહો કોર્પોરેશનને સોંપવામાં આવશે અને અમે મંગળવારે અંતિમ સંસ્કાર કરવાની યોજના બનાવી રહ્યા છીએ, ” BMC મેયર સુલોચના દાસે અહીં પત્રકારોને જણાવ્યું હતું.સૂત્રોએ જણાવ્યું કે BMCએ આ પ્રક્રિયા શરૂ કરી ત્યાર બાદ સેન્ટ્રલ બ્યુરો ઑફ ઇન્વેસ્ટિગેશન (CBI), જે ટ્રેન અકસ્માતની તપાસ કરી રહી છે, તેણે ખુર્દા જિલ્લા કલેક્ટરને પત્ર લખીને વૈજ્ઞાનિક ઢબે મૃતદેહોનો નિકાલ કરવાની વિનંતી કરી. જૂનમાં દુર્ઘટના થઈ ત્યારથી મૃતદેહોને ભુવનેશ્વર એઈમ્સમાં રાખવામાં આવ્યા હતા.એક અધિકારીએ જણાવ્યું કે, BMCએ એઈમ્સથી શહેરના સત્યનગર અને ભરતપુર ખાતેના સ્મશાનભૂમિ સુધી મૃતદેહોને સરળતાથી લઈ જવાની વ્યવસ્થા કરવાનું પણ નક્કી કર્યું છે.AIIMS ભુવનેશ્વરના ડિરેક્ટર મૃતદેહોના અગ્નિસંસ્કાર માટે રાજ્ય, કેન્દ્ર અને રાષ્ટ્રીય માનવાધિકાર આયોગના હાલના નિયમો અને માર્ગદર્શિકાને અનુસરીને સત્તાવાર રીતે BMC આરોગ્ય અધિકારીને મૃતદેહો સોંપશે, એમ તેમણે જણાવ્યું હતું. BMC દ્વારા જારી કરાયેલ SOP અનુસાર સમગ્ર પ્રક્રિયાની વીડિયોગ્રાફી કરવામાં આવશે.એઈમ્સ ભુવનેશ્વરને પ્રથમ તબક્કામાં 162 મૃતદેહો મળ્યા હતા અને તેમાંથી 81 મૃતકોના પરિવારજનોને સોંપવામાં આવ્યા હતા. બાદમાં, ડીએનએ પરીક્ષણો પછી પરિવારના સભ્યોને અન્ય 53 મૃતદેહો આપવામાં આવ્યા હતા, પરંતુ અન્ય 28 લોકોના અવશેષોનો દાવો કરવામાં આવ્યો નથી, અધિકારીએ જણાવ્યું હતું.મૃતદેહોને પારાદીપ પોર્ટ ટ્રસ્ટ પાસેથી મેળવેલા ઓછામાં ઓછા પાંચ ડીપ ફ્રીઝર કન્ટેનરમાં રાખવામાં આવ્યા હતા.શાલીમાર-ચેન્નઈ સેન્ટ્રલ કોરોમંડલ એક્સપ્રેસ, બેંગલુરુ-હાવડા સુપર ફાસ્ટ એક્સપ્રેસ અને માલસામાન ટ્રેન અકસ્માતમાં સામેલ હતા. કોરોમંડલ એક્સપ્રેસ બહાનાગા બજાર સ્ટેશન નજીક 2 જૂને સાંજે 7 વાગ્યાની આસપાસ સ્થિર માલસામાન ટ્રેન સાથે અથડાઈ હતી, જેના મોટાભાગના કોચ પાટા પરથી ઉતરી ગયા હતા.કોરોમંડલ એક્સપ્રેસના કેટલાક કોચ એ જ સમયે ત્યાંથી પસાર થતી બેંગલુરુ-હાવડા એક્સપ્રેસના છેલ્લા કેટલાક કોચને ચાબુક માર્યા હતા.

 

Related Posts