અફઘાનિસ્તાનમાં ભૂકંપઃ અફઘાનિસ્તાનમાં ભૂકંપના કારણે ભારે તબાહી, 4000 લોકોના મોત

ચીને અફઘાનિસ્તાનને મદદ કરી,ત્રણ ધરતીકંપ

by Bansari Bhavsar
Earthquake in Afghanistan:

અફઘાનિસ્તાનમાં શનિવારે બપોરે આવેલા ભૂકંપના કારણે ભારે તબાહી સર્જાઈ છે. તાલિબાન દ્વારા કહેવામાં આવ્યું છે કે પશ્ચિમ વિસ્તારમાં આવેલા આ ભૂકંપમાં ચાર હજારથી વધુ લોકોના મોત થયા છે. આમાં 9 હજારથી વધુ લોકો ઘાયલ પણ થયા છે.આ સિવાય 1,300થી વધુ મકાનો ધરાશાયી થઈ ગયા અને કાટમાળમાં ફેરવાઈ ગયા. આ ભૂકંપની તીવ્રતા રિક્ટર સ્કેલ પર 6.3 માપવામાં આવી હતી.અધિકારીઓએ સોમવારે જણાવ્યું કે પશ્ચિમ અફઘાનિસ્તાનમાં શનિવારે આવેલા ભૂકંપમાં ચાર હજારથી વધુ લોકો માર્યા ગયા છે. અફઘાનિસ્તાન નેશનલ ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ ઓથોરિટી (ANDMA)ના પ્રવક્તા મુલ્લા સૈકે કહ્યું કે અત્યાર સુધીમાં 20 ગામોમાં બે હજાર મકાનો સંપૂર્ણપણે ધરાશાયી થયા છે. આમાં ચાર હજારથી વધુ લોકો માર્યા ગયા છે.પ્રવક્તાએ કહ્યું કે વિવિધ સંસ્થાઓની 35 બચાવ ટીમોમાં કુલ 1,000 થી વધુ બચાવકર્મીઓ અસરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં રાહત કાર્ય કરી રહ્યા છે. અફઘાનિસ્તાનના કાર્યવાહક વડા પ્રધાન મોહમ્મદ હસન અખુંદે સોમવારે હેરાત પ્રાંતમાં અસરગ્રસ્ત વિસ્તારની મુલાકાત લેવા અધિકારીઓના જૂથનું નેતૃત્વ કર્યું હતું.ચીને રવિવારે અફઘાન રેડ ક્રેસન્ટને તેના બચાવ અને આપત્તિ રાહત પ્રયત્નોમાં મદદ કરવા માટે કટોકટીની માનવતાવાદી સહાય તરીકે US$200,000 રોકડ પ્રદાન કરી હતી.અગાઉ, ડિઝાસ્ટર ઓથોરિટીના પ્રવક્તા મોહમ્મદ અબ્દુલ્લા જાને કહ્યું હતું કે હેરાત પ્રાંતના ઝેંદા જાન જિલ્લાના ચાર ગામોને ભૂકંપના કારણે સૌથી વધુ નુકસાન થયું છે. યુનાઈટેડ સ્ટેટ્સ જીઓલોજિકલ સર્વેએ અહેવાલ આપ્યો છે કે ભૂકંપનું કેન્દ્ર હેરાત શહેરથી લગભગ 40 કિલોમીટર ઉત્તર પશ્ચિમમાં હતું. આ પછી ત્રણ ખૂબ જ મજબૂત આફ્ટરશોક્સ આવ્યા, જેની તીવ્રતા 6.3, 5.9 અને 5.5 હતી, તેની સાથે ઓછા આફ્ટરશોક્સ પણ આવ્યા.એક વ્યક્તિએ કહ્યું, “ઘર, ઓફિસો અને દુકાનો બધુ ખાલી છે અને વધુ ભૂકંપ આવવાની સંભાવના છે. જ્યારે મને ભૂકંપનો આંચકો આવ્યો ત્યારે હું અને મારો પરિવાર અમારા ઘરની અંદર હતા. મારો પરિવાર ચીસો પાડવા લાગ્યો અને ભયથી ઘરની બહાર ભાગી ગયો.” ગયા. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશને જણાવ્યું હતું કે અફઘાન ઘાયલોને હોસ્પિટલો સુધી પહોંચાડવા માટે 12 એમ્બ્યુલન્સ કાર ઝેંડા જાન માટે રવાના કરવામાં આવી હતી. આરોગ્ય કર્મચારીઓની ટીમો હોસ્પિટલોમાં ઘાયલોની સારવાર કરવામાં અને વધારાની જરૂરિયાતોનું મૂલ્યાંકન કરવામાં મદદ કરી રહી હતી.

Related Posts