ઇઝરાયેલ યુદ્ધ: અલ-અક્સાને કારણે ઇઝરાયેલ અને હમાસ વચ્ચે યુદ્ધ ફાટી નીકળ્યું

by Bansari Bhavsar

ઇઝરાયેલ પર હમાસના હુમલા બાદ બંને વચ્ચે યુદ્ધ ફાટી નીકળ્યું હતું. હમાસના હુમલામાં 900થી વધુ ઈઝરાયેલના મોત થયા છે, જ્યારે ઈઝરાયેલી સેના દ્વારા હમાસના 600 આતંકવાદીઓ માર્યા ગયા છે. ચાલો જાણીએ ઈઝરાયેલ-હમાસ યુદ્ધનું કારણ શું છે અને તેનાથી સંબંધિત ચાર મહત્વપૂર્ણ પ્રશ્નોના જવાબો…

હમાસના હુમલા બાદ ઈઝરાયેલે યુદ્ધની જાહેરાત કરી છે. ઇઝરાયેલમાં હજુ પણ સંઘર્ષ ચાલુ છે, જ્યારે ઇઝરાયેલની વાયુસેના હમાસના નિયંત્રણ હેઠળના ગાઝા પટ્ટીમાં ઝડપી હુમલા કરી રહી છે.

હમાસના હુમલામાં 900થી વધુ ઈઝરાયેલના મોત થયા છે, જ્યારે ઈઝરાયેલી સેના દ્વારા હમાસના 600 આતંકવાદીઓ માર્યા ગયા છે.

હમાસ (ઈઝરાયેલ હમાસ સંઘર્ષ)ના અધિકારીઓએ જણાવ્યું કે અલ-અક્સામાં ચાલી રહેલા તણાવને કારણે આ હુમલો થયો છે. આ પહેલા વર્ષ 2021માં ઈઝરાયેલ અને હમાસ વચ્ચે 11 દિવસ સુધી યુદ્ધ થયું હતું. તમને જણાવી દઈએ કે ઈસ્લામ ધર્મમાં અલ અક્સાને મક્કા અને મદીના પછી ત્રીજું પવિત્ર સ્થાન માનવામાં આવે છે. આને લઈને ઈઝરાયેલ અને પેલેસ્ટાઈન વચ્ચે વિવાદ ચાલી રહ્યો છે.

અલ-અક્સા મસ્જિદ મુસ્લિમો અને યહૂદીઓ બંને માટે પવિત્ર છે. યહૂદીઓ આ જગ્યાને ટેમ્પલ માઉન્ટ કહે છે. આ જગ્યાએ અગાઉ પણ હિંસા થઈ ચૂકી છે. હમાસે યહૂદીઓ પર યથાસ્થિતિ કરારનું ઉલ્લંઘન કરવાનો આરોપ લગાવ્યો છે.

Related Posts