અદાણીએ વર્લ્ડ કપ માટે અમદાવાદ એરપોર્ટનું ભાડું 10 ગણું વધાર્યું!

by Bansari Bhavsar

ODI વર્લ્ડ કપની ઘણી મેચો ગુજરાતના અમદાવાદમાં રમાઈ રહી છે. ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચેની મેચ પણ આ શહેરમાં જ થઈ હતી અને ફાઈનલ પણ ત્યાં જ રમાવવાની છે. દરમિયાન, એરલાઇન કંપનીઓએ આક્ષેપ કર્યો છે કે અમદાવાદ એરપોર્ટે ચાર્ટર ફ્લાઇટ માટે યુઝર ચાર્જમાં અનેક ગણો વધારો કર્યો છે. તેઓ કહે છે કે યુઝર ચાર્જીસમાં આટલો અચાનક વધારો ગેરકાયદેસર છે અને ચાર્ટર કામગીરીને ખૂબ ખર્ચાળ બનાવશે. આ કંપનીઓએ આ મામલે કેન્દ્ર સરકાર પાસે હસ્તક્ષેપની માંગ કરી છે. અમદાવાદ એરપોર્ટ અદાણી ગ્રુપની માલિકીનું છે. દેશના બીજા સૌથી મોટા ધનિક વ્યક્તિ ગૌતમ અદાણીની આગેવાની હેઠળના આ જૂથનું મુખ્ય મથક પણ અમદાવાદમાં છે.

એરલાઇન કંપનીઓનો આરોપ છે કે અમદાવાદ એરપોર્ટે ગ્રાઉન્ડ હેન્ડલિંગ ચાર્જમાં 10 ગણો વધારો કર્યો છે. એરપોર્ટ ઇકોનોમિક રેગ્યુલેટરી ઓથોરિટી (AERA), જે એજન્સી એરપોર્ટ ટેરિફ નક્કી કરે છે, તેણે શુક્રવારે સાંજે આ સંબંધમાં નોટિસ જારી કરી હતી. ઓથોરિટીએ કહ્યું કે તેની મંજૂરી વગર ચાર્જ અને ટેરિફ લાદવો ગેરકાયદેસર છે. ઓથોરિટીએ કહ્યું કે કેટલાક એરપોર્ટ ઓપરેટરો મંજૂરી લીધા વિના ચાર્જ લગાવી રહ્યા છે, જે યોગ્ય નથી. તમામ એરપોર્ટ ઓપરેટરોએ આવા શુલ્ક લાદવાનું ટાળવું જોઈએ. અદાણી એરપોર્ટના પ્રવક્તાએ પ્રશ્નોનો જવાબ આપ્યો ન હતો.
જાણકારોનું કહેવું છે કે AERAએ સોમવારે અમદાવાદ એરપોર્ટના ટોચના મેનેજમેન્ટને બોલાવ્યા છે. સપ્ટેમ્બરમાં જાહેર કરાયેલ અમદાવાદ એરપોર્ટની ટેરિફ યાદી અનુસાર, 15 થી વધુ મુસાફરો સાથેની ચાર્ટર ફ્લાઇટ પર સામાન્ય ઉડ્ડયન ચાર્જ ઓછામાં ઓછો રૂ. 265,000 છે. તેના પર પ્રતિ યાત્રી 17,667 રૂપિયાનો ચાર્જ વસૂલવામાં આવશે. ઉપરાંત, એરપોર્ટે આઈપીએલ દરમિયાન સંચાલિત વિશેષ ફ્લાઈટ્સ પર પ્રતિ પેસેન્જર 6,000 રૂપિયાનો વધારાનો ચાર્જ વસૂલ્યો છે. આ ચાર્જ લેન્ડિંગ અને પાર્કિંગ ચાર્જ ઉપરાંત છે. તેમજ એરલાઈન્સ કંપનીઓને કહેવામાં આવ્યું છે કે જો કોઈ ખાસ સીઝન માટે કોઈ ફ્લાઈટની માહિતી આપવામાં નહીં આવે તો તેને ચાર્ટર ગણવામાં આવશે.
સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર ઈન્ડિગો, સ્પાઈસ જેટ અને વિસ્તારાએ જૂના ચાર્જના આધારે ક્રિકેટ ટીમોના પરિવહન માટે બીસીસીઆઈને બિડ સબમિટ કરી હતી. તેમનું કહેવું છે કે અમદાવાદ એરપોર્ટ દ્વારા ચાર્જિસમાં આટલા અચાનક વધારાથી તેમને મોટું નુકસાન થશે કારણ કે બીસીસીઆઈએ વધારાના ચાર્જ ચૂકવવાની ના પાડી છે. વિશ્વભરના ક્રિકેટ પ્રેમીઓને લાવવા માટે એરલાઇન કંપનીઓ વિશેષ ચાર્ટર ફ્લાઇટ્સ ચલાવી રહી છે. ઓક્ટોબરમાં અમદાવાદ એરપોર્ટ પરથી 170 થી વધુ ચાર્ટર ફ્લાઈટ્સ ઓપરેટ કરવામાં આવી હતી, જે સામાન્ય કરતા ચાર ગણી વધારે છે.
અદાણી એરપોર્ટના વરિષ્ઠ અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે વધારાની ફી એરોનોટિકલ ચાર્જ નથી, તેથી AERA પાસેથી મંજૂરી લેવાની જરૂર નથી. અધિકારીએ એમ પણ કહ્યું કે કંપની વધેલા ચાર્જની સમીક્ષા કરી રહી છે. જો કે, એક સરકારી અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે આ ચાર્જ ગ્રાઉન્ડ હેન્ડલિંગ સેવાઓ માટે લાદવામાં આવ્યો છે જે એરક્રાફ્ટ ઓપરેશન માટે મહત્વપૂર્ણ છે. આ અંગે નિયમો સ્પષ્ટ છે. એરક્રાફ્ટ ઓપરેશન્સ માટે એરપોર્ટ દ્વારા પૂરી પાડવામાં આવતી સેવાઓ એરોનોટિકલ સેવાઓ છે અને આ ટેરિફ AERA દ્વારા નક્કી કરવામાં આવે છે. ખાનગી એરપોર્ટ ઓપરેટરોએ જવાબદારીપૂર્વક કામ કરવું જોઈએ.

Related Posts