અરવિંદ અને કંપનીનો IPO: રોકાણકારોને પહેલા જ દિવસે લોટરી લાગી, આ IPOએ લિસ્ટ થતાંની સાથે જ 80 ટકા નફો આપ્યો.

by Bansari Bhavsar
Arvind & Company's IPO: Investors hit the lottery on day one

બુધવારે શિપિંગ અને લોજિસ્ટિક્સ સેક્ટરમાં અરવિંદ એન્ડ કંપની શિપિંગના શેરનું અદભૂત લિસ્ટિંગ થયું હતું. IPO પછી લિસ્ટ થતાંની સાથે જ કંપનીના શેરોએ તેના રોકાણકારોને બમ્પર કમાણી આપી છે.

અરવિંદ એન્ડ કંપનીના શેર લગભગ 80 ટકાના પ્રીમિયમ સાથે બજારમાં લિસ્ટેડ છે.

વિશાળ પ્રીમિયમ પર લિસ્ટિંગ

અરવિંદ એન્ડ કંપનીના શેર NSE ના SME પ્લેટફોર્મ પર લિસ્ટ કરવામાં આવ્યા છે. કંપનીના શેર રૂ. 80ના ભાવે લિસ્ટ થયા છે. આ IPOની રૂ. 45ની ઇશ્યૂ કિંમત કરતાં 77.77 ટકા વધુ છે. જો આ રીતે જોવામાં આવે તો અરવિંદ એન્ડ કંપનીના IPOમાં રોકાણ કરનારા રોકાણકારોએ પહેલા દિવસે જ લગભગ 80 ટકા કમાણી કરી છે.

કંપનીનો આઈપીઓ એટલો મોટો હતો

શિપિંગ કંપનીએ રૂ. 14.74 કરોડનો IPO રજૂ કર્યો હતો. કંપનીના આઈપીઓમાં 32 લાખ 76 હજાર શેરના નવા ઈશ્યુનો સમાવેશ થાય છે. વેચાણ માટેની ઓફર IPOનો ભાગ ન હતી. આ IPO 12મી ઓક્ટોબરે ખોલવામાં આવ્યો હતો અને 16મી ઓક્ટોબર સુધી સબસ્ક્રિપ્શન માટે ખુલ્લો રહ્યો હતો. IPO પછી, 19 ઓક્ટોબરે શેરની ફાળવણી કરવામાં આવી હતી. જેમની બિડ IPOમાં મૂકવામાં આવી ન હતી તેઓને 20 ઓક્ટોબરે રિફંડ આપવામાં આવ્યા હતા, જ્યારે 23 ઓક્ટોબરે સફળ બિડર્સના ડીમેટ એકાઉન્ટમાં શેર જમા કરવામાં આવ્યા હતા.

દરેક લોટ પર લાખ રૂપિયાનો નફો

અરવિંદ એન્ડ કંપનીના IPOમાં એક લોટમાં 3000 શેર સામેલ હતા. આનો અર્થ એ છે કે રોકાણકારોએ આ IPOમાં ઓછામાં ઓછા 1 લાખ 35 હજાર રૂપિયાનું રોકાણ કરવાની જરૂર હતી. જો લિસ્ટિંગ પછી એક લોટની કિંમત જોઈએ તો તે 2 લાખ 40 હજાર રૂપિયા થાય છે. આ રીતે, IPO રોકાણકારોએ પ્રથમ દિવસે જ દરેક લોટ પર 1 લાખ 5 હજાર રૂપિયાની કમાણી કરી હતી.

આ કંપનીનો બિઝનેસ છે

આ IPO પહેલા, પ્રમોટર્સ અરવિંદ કાંતિલાલ શાહ, વિનીત અરવિંદ શાહ, પારુલ અરવિંદ શાહ અને ચિંતન અરવિંદ શાહ કંપનીમાં 100 ટકા હિસ્સો ધરાવતા હતા. IPO પછી પ્રમોટરોનો હિસ્સો ઘટીને 73 ટકા થઈ ગયો છે. આ કંપનીનું મુખ્ય મથક જામનગર, ગુજરાત ખાતે આવેલું છે. તાજેતરમાં, શિપિંગ અને લોજિસ્ટિક્સ સિવાય, કંપનીએ હોસ્પિટાલિટી બિઝનેસ પણ શરૂ કર્યો છે. કંપનીએ ગયા નાણાકીય વર્ષમાં રૂ. 8.41 કરોડની આવક અને રૂ. 3.47 કરોડનો નફો હાંસલ કર્યો હતો. કંપનીનો એમકેપ હાલમાં રૂ. 55 કરોડની આસપાસ છે.

Related Posts