AIIMS સિગારેટ પીનારાઓને આમંત્રણ આપે છે, ટૂંક સમયમાં મફતમાં મળશે આ સુવિધા

by Bansari Bhavsar
news inside

એઈમ્સ નવી દિલ્હી: ઓલ ઈન્ડિયા ઈન્સ્ટીટ્યુટ ઓફ મેડિકલ સાયન્સ, નવી દિલ્હીએ દેશભરના ચેઈન સ્મોકર્સને હોસ્પિટલની મુલાકાત લેવા આમંત્રણ આપ્યું છે. આ તેમને સિગારેટથી મુક્ત કરવા માટે નહીં પરંતુ તે બધાને મફત સુવિધા આપવા માટે કરવામાં આવ્યું છે.

ડઝનેક સિગારેટ પીનારા ભારે ધૂમ્રપાન કરનારાઓ હોસ્પિટલમાં પહોંચીને આ સુવિધાનો લાભ લઈ શકે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે 2022માં ભારતમાં ફેફસાના કેન્સરના લગભગ 103371 કેસ નોંધાયા હતા. AIIMSનું કહેવું છે કે ફેફસાના કેન્સરના મોટાભાગના દર્દીઓની સારવાર છેલ્લા તબક્કામાં કરવામાં આવે છે, જેના કારણે પરિણામ ખરાબ આવે છે. સરેરાશ એકંદર અસ્તિત્વ માત્ર 8.8 મહિના છે. આવી સ્થિતિમાં, ફેફસાના કેન્સરના પ્રારંભિક તબક્કાને શોધવા માટે ઓછી માત્રાની ગણતરી કરેલ ટોમોગ્રાફી (લો-ડોઝ સીટી સ્કેન) નો ઉપયોગ કરીને ધૂમ્રપાન કરનારાઓ વચ્ચેની સ્ક્રીનીંગ એ ફેફસાના કેન્સરને વહેલી તકે શોધવાનો એક માર્ગ છે.

આ સંદર્ભમાં, AIIMSના પલ્મોનરી, ક્રિટિકલ કેર અને સ્લીપ મેડિસિન વિભાગ ફેફસાના કેન્સરના પ્રારંભિક નિદાન પર ઓછી માત્રામાં સીટીની અસર જોવા માટે એક પાયલોટ અભ્યાસ કરી રહ્યું છે. આ અભ્યાસમાં, 50 વર્ષથી વધુ ઉંમરના ભારે ધૂમ્રપાન કરનારાઓએ મફતમાં લો-ડોઝ સીટી સ્કેન કરાવવું પડશે. AIIMSનું કહેવું છે કે હોસ્પિટલ એવા લોકોને આમંત્રિત કરે છે કે જેઓ ભારે ધૂમ્રપાન કરે છે તેઓ આ ઉપયોગી તકનો લાભ ઉઠાવે.

Related Posts