મુંબઈ: DRI એ બેંગકોકથી દાણચોરી કરાયેલા સરિસૃપ સાથે આવતા એક વ્યક્તિને પકડી લીધો

by Bansari Bhavsar
news inside

ડિરેક્ટોરેટ ઓફ રેવન્યુ ઈન્ટેલિજન્સ (DRI) એ તાજેતરમાં મુંબઈના છત્રપતિ શિવાજી મહારાજ ઈન્ટરનેશનલ એરપોર્ટ પર વન્યજીવની દાણચોરીના બીજા પ્રયાસનો પર્દાફાશ કર્યો હતો, એજન્સીએ મીડિયાને આપેલા નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું.

નિવેદન અનુસાર, મુંબઈ ઝોનલ યુનિટના DRI અધિકારીઓએ મળેલી બાતમીના આધારે 20 ડિસેમ્બર, 2023ના રોજ બેંગકોકથી આવી રહેલા એક વ્યક્તિને અટકાવ્યો હતો. અધિકારીઓએ મુસાફરોના ચેક-ઇન સામાનની તપાસ કરતી વખતે બિસ્કિટ અને કેકના પેકેટમાં છુપાયેલા 09 બોલ અજગર (પાયથોન રેગિયસ) અને 02 કોર્ન સાપ (પેન્થેરોફિસ ગટ્ટેટસ) શોધી કાઢ્યા હતા. આ
સરિસૃપ જપ્ત કરવામાં આવ્યા હતા
1962 ના કસ્ટમ્સ એક્ટ હેઠળ.

વાઇલ્ડલાઇફ ક્રાઇમ કંટ્રોલ બ્યુરો (WCCB), પશ્ચિમ ક્ષેત્ર, નવી મુંબઈના અધિકારીઓ દ્વારા જપ્ત કરાયેલા પ્રાણીઓની ઓળખની પુષ્ટિ કરવામાં આવી હતી.

“પ્રાપ્ત બાતમીના આધારે, ડીઆરઆઈ, મુંબઈ ઝોનલ યુનિટના અધિકારીઓએ એક વ્યક્તિને અટકાવ્યો જે મુંબઈના છત્રપતિ શિવાજી મહારાજ ઈન્ટરનેશનલ એરપોર્ટ પર પહોંચ્યો હતો.
બેંગકોક
20.12.2023 ના રોજ. ઉપરોક્ત મુસાફરના ચેક-ઇન સામાનની તપાસ પર, 09 બોલ અજગર (અજગર રેગિયસ) અને 02 મકાઈના સાપ (પેન્થેરોફિસ ગટ્ટાટસ) બિસ્કીટ/કેકના પેકેટમાં છુપાયેલા મળી આવ્યા હતા. તે જ કસ્ટમ્સ એક્ટ 1962 હેઠળ જપ્ત કરવામાં આવ્યા હતા. વાઇલ્ડલાઇફ ક્રાઇમ કંટ્રોલ બ્યુરો (WCCB), વેસ્ટર્ન રિજન (WR), નવી મુંબઈના અધિકારીઓએ નિરીક્ષણ કર્યા બાદ જપ્ત કરાયેલા પ્રાણીઓની ઓળખની પુષ્ટિ કરી હતી,” નિવેદનમાં વાંચ્યું હતું.

કારણ કે આ પ્રજાતિઓ બિન-મૂળ છે અને તેનું ઉલ્લંઘન કરીને આયાત કરવામાં આવી હતી
CITES અને આયાત નીતિઓ
, WCCB ના પ્રાદેશિક નાયબ નિયામક, WR એ અટકાયત અને દેશનિકાલ આદેશ જારી કર્યો. ઓર્ડરમાં નિર્દેશ આપવામાં આવ્યો છે કે આ સરિસૃપને વધુ સારી રીતે અસ્તિત્વ માટે બેંગકોક પરત કરવામાં આવે. જપ્ત કરાયેલા સરિસૃપને પછી સ્પાઈસજેટ એરલાઈન્સને સોંપવામાં આવ્યા હતા. આ વિદેશી પ્રજાતિઓના પરિવહનકર્તાની ધરપકડ કરવામાં આવી છે, અધિકારીઓએ મીડિયા નિવેદનમાં વધુમાં જણાવ્યું હતું.

વધુ તપાસ અને શોધ ચાલુ છે, અધિકારીઓએ તેમના નિવેદનમાં ઉમેર્યું હતું અને વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, “આ ઓપરેશન ગુપ્તચર માહિતી વિકસાવવા અને વિદેશી વનસ્પતિ અને પ્રાણીસૃષ્ટિની દાણચોરીમાં સંકળાયેલા વધતા જતા સિન્ડિકેટને નાબૂદ કરવાની ડીઆરઆઈની ક્ષમતાનું અભિવ્યક્તિ છે. જમીન.”

Related Posts