રામ મંદિર ઉદ્ઘાટનઃ 200 વર્ષ પહેલા રામ મંદિરમાં પ્રવેશવા માટે આ ટોકનનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો હતો, તસવીરો દ્વારા જાણો ઈતિહાસ

by Bansari Bhavsar

આખો દેશ 22 જાન્યુઆરીની રાહ જોઈ રહ્યો છે, કારણ કે આ દિવસે અયોધ્યાના રામ મંદિરમાં રામલાલનો પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા મહોત્સવ છે. તેને લઈને દેશભરમાં ભગવાન રામ સાથે જોડાયેલી ઘણી વાતો સામે આવી રહી છે.કેટલાક પ્રાચીન છે અને કેટલાક તેને જાતે બનાવી રહ્યા છે. આવી સ્થિતિમાં, ઉદયપુરના એક કલેક્ટર પાસે એવા દુર્લભ ટોકન છે જે 200 વર્ષ પહેલા રામ મંદિરમાં પ્રવેશ માટે આપવામાં આવ્યા હતા.કલેકટરે આ દાવો કર્યો છે. એટલું જ નહીં, તેમની પાસે ભગવાન રામ પર જારી કરાયેલી ટપાલ ટિકિટોનો સંગ્રહ પણ છે. જાણો શું છે આ ટોકન.આ ટોકન મેવાડ ફિલેટરીના સેક્રેટરી અને કલેક્ટર મહેન્દ્ર શર્માએ એકત્ર કર્યું છે. તેમણે દાવો કર્યો છે કે પ્રાચીન સમયમાં લગભગ 200 વર્ષ પહેલા ભગવાન શ્રી રામના મંદિરમાં પ્રવેશ માટે મંદિર સમિતિ દ્વારા ભગવાન શ્રી રામ ટોકન જારી કરવામાં આવ્યા હતા.આ ટોકન તદ્દન દુર્લભ છે. તેમણે કહ્યું કે કલેક્ટર્સનું એક જૂથ બનાવવામાં આવ્યું છે જેઓ આવી દુર્લભ વસ્તુઓનો સંગ્રહ કરે છે. આ ટોકન્સ અન્ય કલેક્ટર પાસેથી ઉપલબ્ધ છે.બીજા ટોકનમાં, એક તરફ ભગવાન શ્રી રામનો દરબાર દર્શાવવામાં આવ્યો છે અને ટોકનની બીજી બાજુ રામ ભક્ત શ્રી હનુમાનજી સમગ્ર પર્વતને ઉપાડતા ચિત્ર દર્શાવવામાં આવ્યું છે. આ બંને ટોકન્સ ખૂબ જ દુર્લભ છે. તેમણે કહ્યું કે આ ટોકન હવે પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા કાર્યક્રમમાં મંદિરને સોંપવામાં આવશે.તેમણે જણાવ્યું કે નરેન્દ્ર મોદી સરકાર અને ભારતીય ટપાલ વિભાગ દ્વારા વર્ષ 2017માં 11 સ્ટેમ્પનો સેટ જારી કરવામાં આવ્યો હતો. આ સમૂહમાં ભગવાન શ્રી રામના સમગ્ર જીવનનો ઉલ્લેખ છે. સીતા માતા સ્વયંવર, 14 વર્ષનો વનવાસ, ભરત મિલાપ, બોટમેન સાથે, શ્રી રામ ગરુડની સંભાળ લેતા, સબરીના ખોટા ફળ ખાતા, રામ ભક્ત શ્રી હનુમાનજી અશોક વાટિકામાં માતા સીતાને શ્રી રામનું સ્મૃતિ ચિહ્ન આપતા, રામ મંદિરનું નિર્માણ સમુદ્રમાં પુલ. અને શ્રી હનુમાનજી નીલ, સંજીવની જડીબુટ્ટી અને રાવણ સાથેના યુદ્ધ માટે સમગ્ર પર્વત લાવતા એટલે કે સમગ્ર રામાયણનું નિરૂપણ કરવામાં આવ્યું છે. તેમજ મધ્યમાં સમગ્ર રામ દરબાર પ્રદર્શિત કરવામાં આવ્યો છે. આ ટપાલ ટિકિટોના 51 સેટ એકત્રિત કરવામાં આવ્યા છે.

Related Posts