ટાટાની થાળીમાં ચાઈનીઝ સ્વાદ, ચીંગ્સ ખરીદી રહી છે

by Bansari Bhavsar

Tata ગ્રૂપ તમારી થાળીમાં મીઠાથી માંડીને મસાલા, ચા થી કોફી બધું જ પ્રદાન કરે છે. નાસ્તાના અનાજની સમગ્ર શ્રેણી, રાંધવા માટે તૈયાર વસ્તુઓ અને કઠોળ પણ ટાટાના ‘ફૂડ ફેમિલી’નો ભાગ છે.હવે તમને તેમાં ચાઈનીઝ ફૂડનો સ્વાદ મળશે અને તે ટાટા માર્કેટમાં ‘મેગી નૂડલ્સ’ને પણ ટક્કર આપશે.વાસ્તવમાં, ટાટા ગ્રૂપ બે ફૂડ કંપનીઓના એક્વિઝિશન માટે સોદા કરવાની નજીક પહોંચી ગયું છે. આમાંની એક કંપની કેપિટલ ફૂડ્સ અને બીજી ઓર્ગેનિક ઈન્ડિયા છે. કેપિટલ ફૂડ્સ ‘ચિંગ’ઝ ચાઈનીઝ’ અને ‘સ્મિથ એન્ડ જોન્સ’ જેવી બ્રાન્ડની માલિકી ધરાવે છે. તેથી ઓર્ગેનિક ઈન્ડિયા ગ્રીન ટી જેવા અન્ય ઉત્પાદનોનું વેચાણ કરે છે. ફેબ ઈન્ડિયાએ આમાં રોકાણ કર્યું છે.

 

આ સોદો આટલા કરોડ રૂપિયાનો હશે

ટાટા ગ્રુપની કંપની ‘ટાટા કન્ઝ્યુમર પ્રોડક્ટ્સ લિમિટેડ’ તેના રોકાણકારો પાસેથી કેપિટલ ફૂડ્સમાં 75% હિસ્સો ખરીદી રહી છે. કેપિટલ ફૂડ્સના સ્થાપક-ચેરમેન અજય ગુપ્તા તેમનો 25% હિસ્સો જાળવી રાખશે. કંપનીનું વેલ્યુએશન 5100 કરોડ રૂપિયા આંકવામાં આવ્યું છે, તેથી આ ડીલ રૂપિયા 3,825 કરોડમાં થઈ શકે છે.

તેવી જ રીતે ટાટા ગ્રુપ પણ ઓર્ગેનિક ઈન્ડિયામાં બહુમતી હિસ્સો ખરીદવા જઈ રહ્યું છે. આ ડીલ માટે ઓર્ગેનિક ઈન્ડિયાનું વેલ્યુએશન 1800 કરોડ રૂપિયા નક્કી કરવામાં આવ્યું છે. ટાટા ગ્રુપ આવતા અઠવાડિયે આ બંને ડીલ અંગે સત્તાવાર જાહેરાત કરી શકે છે. જો કે હજુ સુધી કોઈ કંપનીએ આ અંગે કોઈ નિવેદન આપ્યું નથી.

 

‘મેગી’ને સ્પર્ધા આપશે

ટાટા ગ્રૂપ કેપિટલ ફૂડ્સના અધિગ્રહણ બાદ ઇન્સ્ટન્ટ નૂડલ્સ માર્કેટમાં પ્રવેશ કરશે. ‘સ્મિથ એન્ડ જોન્સ’ના પ્રોડક્ટ પોર્ટફોલિયોમાં ‘આદુ-લસણની પેસ્ટ’, ‘કેચ-અપ’ અને ‘ઇન્સ્ટન્ટ નૂડલ્સ’નો સમાવેશ થાય છે. આ સાથે ટાટા બજારમાં નેસ્લેની ‘મેગી’ બ્રાન્ડ સાથે સ્પર્ધા કરશે. ‘મેગી’નો માર્કેટ શેર 60 ટકા છે. જ્યારે યેપ્પી, ટોપ રેમેન, વાઈ-વાઈ અને પતંજલિ આ સેગમેન્ટમાં મોટા ખેલાડીઓ છે. આ માર્કેટ લગભગ 5,000 કરોડ રૂપિયાનું છે.

Related Posts