‘વંદે ભારત’ 160 કિમીની ઝડપે દોડશે; આ રૂટ પર મુસાફરોની 50 મિનિટની બચત થશે

by Bansari Bhavsar

દેશભરમાં વંદે ભારત એક્સપ્રેસની લોકપ્રિયતા વધી રહી છે. અમૃત ભારત ટ્રેન પણ મુસાફરોની સેવામાં આવી છે. સ્લીપર વંદે ભારત ટ્રેનની ટ્રાયલ ટૂંક સમયમાં શરૂ થઈ રહી છે. ભારતીય રેલ્વેના મિશન રફ્તારનું કામ પણ ઝડપથી ચાલી રહ્યું છે. જેના કારણે વંદે ભારત એક્સપ્રેસ 160 કિમીની ઝડપે દોડી શકશે. એવો અંદાજ છે કે આનાથી મુસાફરોની મુસાફરીમાં લગભગ 50 મિનિટનો સમય બચી શકે છે.

ચાલુ નાણાકીય વર્ષના અંત સુધીમાં પશ્ચિમ રેલવે પર મિશન રફ્તાર પ્રોજેક્ટનું કામ પૂર્ણ થઈ જશે. મિશન રફ્તાર હેઠળ, મુંબઈ-સુરત-વડોદરા-દિલ્હી અને મુંબઈ-વડોદરા-અમદાવાદના મહત્ત્વના વિભાગોમાં ટ્રેનો 160 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે દોડશે. તેથી ટૂંક સમયમાં પશ્ચિમ રેલવે પર પ્રથમ મુંબઈ સેન્ટ્રલ-ગાંધીનગર વંદે ભારત એક્સપ્રેસ 160 કિમી પ્રતિ કલાકની ઝડપે દોડવા માટે તૈયાર થઈ જશે. એવું કહેવાય છે કે આનાથી મુંબઈથી અમદાવાદ રૂટ પર મુસાફરીનો સમય ઓછામાં ઓછો 30 થી 50 મિનિટનો ઘટાડો થઈ શકે છે. તેમજ બીજી વંદે ભારત એક્સપ્રેસ મુંબઈથી અમદાવાદ રૂટ પર પ્રસ્તાવિત છે.

મિશન રફ્તાર પ્રોજેક્ટની અંદાજિત કિંમત 3,959 કરોડ રૂપિયા છે. પરંતુ આનાથી વંદે ભારત, તેજસ અને શતાબ્દી એક્સપ્રેસ જેવી ટ્રેનોની મુસાફરી ઝડપી બનશે. પશ્ચિમ રેલ્વેના ટ્રેકની બંને બાજુએ સુરક્ષા દિવાલ અથવા લોખંડના વાયરનું બાંધકામ ચાલુ છે. જેનાથી રેલ્વે ટ્રેક ઓળંગવાની ઘટનાઓ, રેલ્વે ટ્રેક પર ઢોર આવવાના બનાવો અટકશે. 622 કિલોમીટરની મુંબઈ-અમદાવાદ રેલ્વે લાઇનમાંથી 562 કિલોમીટરમાં ફેન્સીંગ કરવામાં આવી છે. બાકીની રેલ્વે લાઇનની ફેન્સીંગનું કામ ટૂંક સમયમાં પૂર્ણ કરવામાં આવશે. આ કામ માટે કુલ રૂ.264 કરોડનો ખર્ચ કરવામાં આવ્યો છે. રેલવે ટ્રેક, ઓવરહેડ વાયર અને સિગ્નલિંગ સિસ્ટમને મજબુત બનાવવાની પણ માહિતી આપવામાં આવી છે.

દરમિયાન, મુખ્ય ઇજનેરી સુધારાઓમાં જીઓસેલ્સનો ઉપયોગ કરીને પુલને મજબૂત કરવાનો સમાવેશ થાય છે. અત્યાર સુધીમાં 126 બ્રિજને મજબૂત કરવાની કામગીરી પૂર્ણ કરવામાં આવી છે. કુલ 1,379 કિમી મુંબઈ-દિલ્હી રેલ્વે લાઇનમાંથી, તેમાંથી 50 ટકા પશ્ચિમ રેલ્વે હેઠળ આવે છે. સામાન્ય રીતે મુંબઈ સેન્ટ્રલ – નાગડા (694 કિમી)નો બાકીનો ભાગ પશ્ચિમ મધ્ય રેલવે અને ઉત્તર રેલવેમાં વહેંચાયેલો છે. અન્ય પ્રાદેશિક રેલવે પણ ‘મિશન રફ્તાર’ પ્રોજેક્ટને માર્ચ 2024 સુધીમાં પૂર્ણ કરવાનો પ્રયાસ કરી રહી છે.

Related Posts