નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણે કેન્દ્રીય બજેટ 2024માં દેશના નાણાકીય ખાતાઓમાં કેટલીક મોટી જાહેરાતો દર્શાવી .

by Bansari Bhavsar

FY25 માટેના બજેટે FY25 માટે નજીવી GDP વૃદ્ધિ 10.5% ધારી છે. નોમિનલ જીડીપી વૃદ્ધિ ફુગાવાને સમાયોજિત કર્યા વિના દેશના જીડીપીનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે અને બજેટના વિવિધ પાસાઓ નક્કી કરવામાં નિર્ણાયક ભૂમિકા ભજવે છે.
FM નિર્મલા સીતારમણના બજેટ ભાષણમાં FY24 માટે FY25 માટે અંદાજિત 50,000 કરોડ રૂપિયાના લક્ષ્‍યાંક કરતાં FY24 માટે ₹30,000 કરોડના વિનિવેશમાં ઘટાડો કરવાની જાહેરાત કરવામાં આવી હતી. નિષ્ણાતોએ જાહેર ક્ષેત્રના સાહસોને પ્રાધાન્ય આપવા માટે ભારતીય અર્થતંત્ર માટે ઉચ્ચ વિનિવેશની માંગ કરી હતી જ્યાં રોકાણકારોનો રસ વધુ હોય છે.
સીતારમને જણાવ્યું હતું કે બજેટ રાજકોષીય એકત્રીકરણની માંગ કરી રહ્યું છે અને નાણાકીય ખાધને FY25 માટે GDPના 5.1% પર ગત વર્ષની રાજકોષીય ખાધ GDPના 5.8% કરતા ઓછી છે. ભાષણમાં એમ પણ જણાવવામાં આવ્યું હતું કે સરકાર નાણાકીય ખાધને FY26 સુધીમાં 4.5% થી નીચે લાવવાનું લક્ષ્ય રાખે છે.
બજેટે FY25 માટે GDP ના 3.4% કેપિટલ ખર્ચને FY25 માટે રૂ. 11.11 લાખ કરોડના મૂડી ખર્ચ સાથે નિર્ધારિત કર્યો હતો, જે FY24 માટે રૂ. 10 લાખ કરોડના અંદાજપત્રની સામે હતો.
FY24માં ગ્રોસ માર્કેટ બોરોઇંગમાં 2023-24ના અંદાજિત રૂ. 15.43 લાખ કરોડથી રૂ. 14.1 લાખ કરોડનો ઘટાડો જોવા મળ્યો હતો. ઋણ અન્ય કંપનીઓ માટે ઉપલબ્ધ ભંડોળ નક્કી કરે છે અને રોગચાળા પછીનો વધારો થયો હતો. નાણામંત્રીએ અગાઉ આગામી કેટલાક વર્ષોમાં ઋણ ઘટાડવાની યોજના જાહેર કરી હતી.
નાણાપ્રધાન નિર્મલા સીતારમણે 1 ફેબ્રુઆરીએ 25,000 રૂપિયા સુધીની વિવાદિત કરની માંગણીઓને માફ કરીને કરદાતાની સેવાઓને વધારવાના પગલાંનું અનાવરણ કર્યું હતું.
સીતારમને તેમના બજેટ ભાષણમાં નોંધ્યું હતું કે કોવિડ 19 હોવા છતાં પીએમ આવાસ યોજના (ગ્રામીણ) સફળ અમલીકરણ જોવા મળી છે અને સરકાર આગામી પાંચ વર્ષમાં 2 કરોડ મકાનો બનાવવાની યોજના ધરાવે છે.

Related Posts