બજેટની જાહેરાત બાદ રેલવે શેરોમાં ઘટાડો થયો

by Bansari Bhavsar

નાણાપ્રધાન નિર્મલા સીતારમણે આ ક્ષેત્ર માટે ફાળવણીમાં વધારો કરવાની જાહેરાત કર્યા બાદ 1 ફેબ્રુઆરીએ રેલવે શેરોમાં ઘટાડો થયો હતો. રેલ્વે અને ઇન્ફ્રા સેક્ટર માટે મૂડી ફાળવણીમાં વધારાની અપેક્ષા વચ્ચે જાન્યુઆરીમાં શેરો ઊંચા વેપાર કરી રહ્યા હતા.

રેલ વિકાસ નિગમ (RVNL) 1.24 ટકા, ઇન્ડિયન રેલ્વે ફાઇનાન્સ કોર્પોરેશન (IRFC), IRCON ઇન્ટરનેશનલ 1.5 ટકા, RailTel Corporation of India 2.6 ટકા અને Texmaco Rail & Engineering 1.2 ટકા ઘટ્યા હતા. આઈઆરએફસીના શેરોમાં સપાટ ટ્રેડ થઈ રહ્યો હતો.

વચગાળાના બજેટને શેર કરતાં, સીતારમણે વંદે ભારત ધોરણો પ્રમાણે 40,000 સામાન્ય બોગી વધારવા અને મેટ્રો રેલ અને નમો ભારતને વધુ શહેરોમાં વિસ્તરણ કરવાની યોજના જાહેર કરી હતી. વધુમાં, ત્રણ મુખ્ય આર્થિક રેલવે કોરિડોર કાર્યક્રમો અમલમાં મૂકવામાં આવશે – ઉર્જા, ખનિજ અને સિમેન્ટ કોરિડોર, પોર્ટ કનેક્ટિવિટી કોરિડોર અને હાઇ ટ્રાફિક ડેન્સિટી કોરિડોર.

નાણાકીય વર્ષ 24 (ફેબ્રુઆરી 2023) ના બજેટમાં, નાણાપ્રધાને રેલવે માટે રૂ. 2.4 લાખ કરોડ ફાળવ્યા હતા, જે અત્યાર સુધીનો સૌથી વધુ હતો.

અગાઉના બજેટમાં કુલ મૂડી ખર્ચ માટે આશરે રૂ. 10 લાખ કરોડની ફાળવણી કરવામાં આવી હતી, જે અગાઉના વર્ષ કરતાં 33 ટકા વધારે છે. આ ઉદ્યોગ દેશમાં સલામતી અને સમયસર ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર અપગ્રેડેશન પર સરકારના વધુ ભારની અપેક્ષા રાખે છે.

તાજેતરમાં પૂર્ણ થયેલ વાઇબ્રન્ટ ગુજરાત ગ્લોબલ સમિટમાં, વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ નોંધપાત્ર રોકાણો આકર્ષવાના સરકારના ધ્યેયને વ્યક્ત કરતા, વધતા માળખાકીય ક્ષેત્ર માટેના તેમના વિઝનને હાઇલાઇટ કર્યું હતું. આ ટિપ્પણીઓએ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર સ્પેસમાં નોંધપાત્ર વૃદ્ધિને પ્રોત્સાહન આપવા માટે વચગાળાના બજેટ 2024માં નીતિઓ અને પ્રોત્સાહનોની શક્યતા સૂચવી હતી.
સ્ટોક રેલી

છેલ્લા એક વર્ષમાં રેલ્વે શેરોમાં નોંધપાત્ર વધારો થયો છે. ઇરકોન ઇન્ટરનેશનલ, ઇન્ડિયન રેલ્વે ફાઇનાન્સ કોર્પોરેશન (IRFC) અને રેલ વિકાસ નિગમ જેવા સ્ટોકમાં આ સમયગાળા દરમિયાન અનુક્રમે 300 ટકા, 400 ટકા અને 936 ટકાનો વધારો થયો છે.

તેણે કહ્યું કે, IRFC પાસે કંપનીમાં 86 ટકાથી વધુ હિસ્સો ધરાવતી સરકાર સાથે નીચી ફ્લોટ છે. તેથી, શેરની બંને બાજુની કોઈપણ ચાલના પરિણામે શેરના ભાવમાં આત્યંતિક પ્રતિક્રિયા આવી શકે છે, સાવચેતીની ખાતરી આપે છે.

મોટાભાગે રેલવે શેરોમાં તેજી સરકારના કેપેક્સ પુશ અને મેક ઈન ઈન્ડિયન ઝુંબેશને કારણે થઈ હતી, જે બંને આ ક્ષેત્ર માટે સકારાત્મક છે.

તાજેતરમાં દાવોસમાં વર્લ્ડ ઇકોનોમિક ફોરમ 2024માં CNBC-TV18 સાથેની એક મુલાકાતમાં, રેલ્વે મંત્રી અશ્વિની વૈષ્ણવે જણાવ્યું હતું કે રેલ્વેના વિસ્તરણ અને આધુનિકીકરણમાં પ્રગતિ મોટી છે.

“ગયા વર્ષે અમે 5,200 કિમીના નવા ટ્રેક ઉમેર્યા હતા. તે એક વર્ષમાં આખું સ્વિસ નેટવર્ક ઉમેરવા જેવું છે. અમે હવે એક દિવસમાં 15 કિમીના ટ્રેક બનાવવાનું લક્ષ્ય રાખીએ છીએ,” તેમણે ઉમેર્યું હતું કે, રૂ. 2.4-લાખમાંથી – કરોડની કેપેક્સ યોજના, 77 ટકા પૂર્ણ થઈ ગઈ છે.

Related Posts