વ્યોમમિત્રઃ રોબોટ્સ માનવ પહેલા અવકાશમાં પહોંચી જશે, આ છે ઈસરોનો માસ્ટર પ્લાન

by Bansari Bhavsar

દરેક ભારતીય માત્ર એટલું જ ઈચ્છે છે કે ઈસરોની મહેનત અને સફળતાનો ઝંડો આ રીતે જ લહેરાતો રહે, ચંદ્રયાન-3ની અપાર સફળતા બાદ ગયા વર્ષે જ ઈસરોના આગામી મિશનને લઈને મોટી જાહેરાત કરવામાં આવી હતી. હવે દરેકની નજર આ વર્ષે અવકાશમાં જનાર પ્રથમ મહિલા રોબોટ વ્યોમિત્ર પર છે, ISRO ટૂંક સમયમાં આ મહિલા રોબોટને અવકાશમાં મોકલવા જઈ રહ્યું છે અને આ મિશન માટે તૈયારીઓ પણ કરવામાં આવી છે.

વ્યોમિત્રની સફળતા બાદ અવકાશયાત્રીઓ મોકલી શકાશે. ગગનયાન મિશન આવતા વર્ષે એટલે કે 2025 માટે નિર્ધારિત છે. ગગનયાન મિશન પહેલા, વ્યોમિત્ર માટે અવકાશમાં જવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે અને ટૂંક સમયમાં જ વ્યોમિત્ર અવકાશમાં ઉડાન ભરે તેવી અપેક્ષા છે. ચાલો જાણીએ કે અંતરિક્ષમાં જઈ રહેલી મહિલા રોબોટના નામનો અર્થ શું છે?

તમે પણ વિચારી રહ્યા હશો કે આ સ્ત્રી રોબોટનું નામ વ્યોમિત્ર છે, પરંતુ આ શબ્દનો અર્થ શું છે? વ્યોમામિત્રનો અર્થ બે સંસ્કૃત શબ્દો વ્યોમા અને મિત્રાથી બનેલો છે. વ્યોમ એટલે અવકાશ અને મિત્ર એટલે મિત્ર.

ISRO ગગનયાન મિશન માટે ચાલી રહેલી તૈયારીઓ વિશે વાત કરીએ તો, આ મિશન ISROનું પ્રથમ માનવયુક્ત મિશન હશે. આ મહિલા રોબોટને માનવ સ્વરૂપ આપવામાં આવ્યું છે, આ રોબોટમાં તમને માનવ જેવું શરીર જેમ કે આંખો, નાક વગેરે દેખાશે.

ગગનયાન મિશન પહેલા ઈસરોનું મોટું પગલું

વ્યોમિત્રને માનવ પહેલા અવકાશમાં મોકલવાનું કારણ એ છે કે આ સ્ત્રી રોબોટ વિવિધ પરિમાણો પર નજર રાખી શકે છે. આ સિવાય તે એલર્ટ જારી કરી શકે છે અને લાઈફ સપોર્ટ ઓપરેશન કરી શકે છે.

એટલું જ નહીં, મહિલા રોબોટ 6 પેનલ ઓપરેટ કરવામાં અને પ્રશ્નોના જવાબ આપવામાં પણ સક્ષમ છે. મહિલા રોબોટ અવકાશયાત્રીઓની જેમ કામ કરશે અને જરૂરી સૂચનાઓ સમજશે. તે ગ્રાઉન્ડ સ્ટેશન પર વૈજ્ઞાનિકો અને ટીમ સાથે સંપર્ક અને વાત પણ કરી શકશે.

Related Posts